US : मुलांसाठी सुरक्षित नाही इन्स्टाग्राम-फेसबुक, झुकेरबर्ग आणि मेटा यांच्यावर गुन्हा दाखल

Spread the love

महाराष्ट्र २४ । विशेष प्रतिनिधी ।। दि . ७ डिसेंबर ।। अमेरिकेतील एका राज्याने मेटा आणि सीईओ मार्क झुकरबर्ग यांच्यावर गंभीर आरोप करत खटला दाखल केला आहे. न्यू मेक्सिकोचे ऍटर्नी जनरल राऊल टोरेझ यांनी बुधवारी सांगितले की, राज्याने फेसबुक आणि इंस्टाग्रामच्या मेटा प्लॅटफॉर्म आणि सीईओ मार्क झुकरबर्ग यांच्यावर दावा दाखल केला आहे. “मेटाच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवरील आमच्या तपासणीवरून असे दिसून आले आहे की ते मुलांसाठी सुरक्षित जागा नाहीत, परंतु पोर्नोग्राफीची तस्करी आणि लैंगिक संबंधासाठी अल्पवयीन मुलांची विनंती करण्याचे मुख्य स्थान बनले आहेत,” टोरेझ यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.


राऊल टोरेझचा आरोप आहे की मेटाने त्याXच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मच्या महत्त्वपूर्ण धोक्यांबद्दल जनतेची वारंवार दिशाभूल केली आहे. हे प्लॅटफॉर्म त्यांच्या सर्वात असुरक्षित ग्राहकांचे, किशोरवयीन आणि मुलांचे शोषण आणि हाताळण्याचे मार्ग लपवले आहेत. ते म्हणाले की मेटाने डझनभर प्रौढांना शोधण्यासाठी, संपर्क साधण्यास आणि मुलांवर त्यांचे अश्लील व्हिडिओ आणि प्रतिमा अपलोड करण्यासाठी दबाव आणण्यास सक्षम केले आहे.

प्रत्युत्तरात, मेटाने सांगितले की ते परिष्कृत तंत्रज्ञान वापरते, बाल सुरक्षा तज्ञ देखील नियुक्त केले गेले आहेत. हे नॅशनल सेंटर फॉर मिसिंग अँड एक्स्प्लॉयटेड चिल्ड्रनला देखील सामग्रीचा अहवाल देते. मेटाच्या मते, ते राज्य अॅटर्नी जनरलसह इतर कंपन्यांसह माहिती सामायिक करते. मेटाने सांगितले की, केवळ ऑगस्टमध्येच बाल लैंगिक शोषण धोरणांचे उल्लंघन करणाऱ्या 500,000 हून अधिक खाती बंद केली आहेत.

टोरेझ म्हणाले की झुकरबर्ग आणि इतर मेटा एक्झिक्युटिव्हना त्यांच्या उत्पादनांमुळे तरुण वापरकर्त्यांना होणारे गंभीर नुकसान याची जाणीव आहे आणि तरीही ते मुलांचे लैंगिक शोषण रोखण्यासाठी त्यांच्या प्लॅटफॉर्ममध्ये लक्षणीय बदल करण्यात अयशस्वी ठरले आहेत.

मॉन्टाना अॅटर्नी जनरल ऑस्टिन नूडसेन यांनी मंगळवारी जाहीर केले की राज्य मेटावर खटला भरत आहे, असे म्हटले आहे की इंस्टाग्राम जाणूनबुजून व्यसनाधीन होण्यासाठी डिझाइन केले आहे, विशेषत: अल्पवयीन मुलांसाठी. ऑक्टोबरमध्ये, 40 हून अधिक यूएस राज्यांनी Meta वर खटला दाखल केला आणि त्यांच्यावर आरोप केला की ते त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मला व्यसनाधीन बनवून तरुणांच्या मानसिक आरोग्य संकटाला चालना देत आहेत.

कॅलिफोर्निया आणि न्यूयॉर्कसह 33 राज्यांतील अॅटर्नी जनरल म्हणाले की, मेटा वारंवार त्यांच्या प्लॅटफॉर्मच्या धोक्यांबद्दल जनतेची दिशाभूल करते आणि तरुण मुले आणि किशोरवयीनांना जाणूनबुजून व्यसन आणि सोशल मीडियाच्या वापरात प्रवृत्त करते. आठ इतर यूएस राज्ये आणि वॉशिंग्टन, डी.सी. सारखे खटलेही दाखल झाले आहेत. ही प्रकरणे मुले आणि किशोरवयीन मुलांच्या वतीने सोशल मीडिया कंपन्यांविरुद्ध कायदेशीर कारवाईच्या मालिकेतील नवीनतम आहेत.

सोशल मीडियाच्या व्यसनाधीनतेवरून मेटा, बाइटडान्सच्या टिकटॉक आणि अल्फाबेटच्या यूट्यूबवर मुले आणि शाळांच्या वतीने शेकडो खटले दाखल करण्यात आले आहेत. मंगळवारी, यूएस सिनेटर्स एड मार्की आणि बिल कॅसिडी म्हणाले की मेटा जाणूनबुजून मुलांच्या गोपनीयतेचे कायदे टाळत आहे. त्यांनी कंपनीला ही प्रथा बंद करण्याचे आवाहन केले.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *