![]()
✍️ महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. २१ एप्रिल २०२६ ।। Gold Rate Falls on MCX : अक्षय्य तृतीयेच्या शुभमुहूर्तावर सोन्याला लागलेली झळ अजूनही कमी झालेली नाही. सलग दुसऱ्या दिवशी सोने-चांदीचे दर खाली आले आणि गुंतवणूकदारांचे चेहरे पडले. MCX वर मंगळवारी सकाळीच व्यवहार सुरू होताच सोनं किंचित घसरून सुमारे १,५३,८२९ रुपये प्रति १० ग्रॅमवर आलं, तर चांदीनेही २,५०,८०० च्या आसपास माघार घेतली. बाजारात सध्या ‘खरेदी करावी की थांबावं?’ असा संभ्रम निर्माण झालाय. कारण सण संपला, पण किंमतींचा खेळ अजून रंगात आहे.
या घसरणीमागचं गणित तितकंच रंजक आहे. अमेरिकन डॉलर मजबूत झाल्याने सोन्याची चमक थोडी फिकी पडली. कच्च्या तेलाचे दर वाढल्याने जागतिक व्यवहारांमध्ये डॉलरची मागणी वाढली, आणि इथेच सोनं थोडं मागे पडलं. त्यातच अमेरिका-इराण चर्चेची अनिश्चितता, व्याजदर कपातीबाबतची शंका आणि सुरक्षित गुंतवणुकीसाठी लोकांचा कल बाँड्सकडे वळणं—या सगळ्यांनी मिळून सोन्याला खाली खेचलं. म्हणजेच, बाजारातली ही घसरण अचानक नाही; ती अनेक आंतरराष्ट्रीय घडामोडींचा परिणाम आहे.
आता प्रश्न एकच—पुढे काय? तज्ज्ञांचा सूर मात्र अजूनही आशावादी आहे. “दर घसरले की खरेदी करा” हा मंत्र ते देत आहेत. जोपर्यंत सोनं १,४८,००० च्या वर टिकून आहे, तोपर्यंत ते पुन्हा १,५५,०००–१,५७,००० चा टप्पा गाठू शकतं, असं मत व्यक्त केलं जातंय. चांदीलाही पुढे तेजीची संधी आहे. त्यामुळे घाबरून विक्री करण्यापेक्षा थोडा संयम ठेवणं फायद्याचं ठरू शकतं. शेवटी, सोनं आहेच तसं—कधी शांत, कधी चमकदार; पण दीर्घकालीन खेळाडूंना ते क्वचितच निराश करतं!
