बारावीची लेखी परीक्षा ८ फेब्रुवारीपासून, तर दहावीची परीक्षा १५ फेब्रुवारीपासून; विद्यार्थ्यांना आता अभ्यासाचे नियोजन करता येणार
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १८ सप्टेंबर २०२६ ।। महाराष्ट्रातील लाखो दहावी-बारावीच्या विद्यार्थ्यांच्या डोक्यावरची ‘परीक्षा कधी?’ ही टांगती तलवार अखेर दूर झाली आहे. महाराष्ट्र राज्य माध्यमिक व उच्च माध्यमिक शिक्षण मंडळाने फेब्रुवारी-मार्च २०२७ मध्ये होणाऱ्या SSC आणि HSC परीक्षांच्या संभाव्य तारखा जाहीर केल्या आहेत. म्हणजेच आता पुस्तकांकडे बघण्यापेक्षा पुस्तक उघडण्याची वेळ आली आहे. राज्य मंडळाच्या पुणे, नागपूर, छत्रपती संभाजीनगर, मुंबई, कोल्हापूर, अमरावती, नाशिक, लातूर आणि कोकण या नऊ विभागीय मंडळांमार्फत परीक्षा घेतली जाणार आहे.
बारावीच्या विद्यार्थ्यांसाठी पहिला महत्त्वाचा दिवस सोमवार, ८ फेब्रुवारी २०२७ आहे. HSCची लेखी परीक्षा १६ मार्च २०२७पर्यंत चालणार आहे. त्याआधी २० जानेवारी ते ६ फेब्रुवारीदरम्यान प्रात्यक्षिक, श्रेणी, तोंडी आणि अंतर्गत मूल्यमापन परीक्षा होतील. त्यामुळे ‘अजून वेळ आहे’ म्हणून अभ्यास पुढे ढकलणाऱ्यांनी आता कॅलेंडरकडे नीट पाहणे गरजेचे आहे. वेळापत्रक समोर आले की अभ्यासाचा आराखडा कागदावर उतरवणे हीच खरी तयारी ठरते.
दहावीच्या विद्यार्थ्यांची लेखी परीक्षा सोमवार, १५ फेब्रुवारी २०२७ रोजी सुरू होऊन गुरुवार, ११ मार्च २०२७ रोजी संपणार आहे. प्रात्यक्षिक, श्रेणी, तोंडी आणि अंतर्गत मूल्यमापन परीक्षा २८ जानेवारी ते १३ फेब्रुवारीदरम्यान घेण्यात येणार आहेत. दहावी-बारावीचे विषयनिहाय सविस्तर वेळापत्रक मंडळाकडून स्वतंत्रपणे जाहीर केले जाणार आहे. त्यामुळे सध्या जाहीर झालेल्या तारखा लक्षात ठेवाव्यात; विषयवार पेपरच्या तारखा अंतिम समजण्याची घाई करू नये.
परीक्षेच्या तारखा जाहीर होणे म्हणजे विद्यार्थ्यांसाठी केवळ बातमी नाही, तर उलट सुरू झालेल्या काउंटडाऊनची घंटा आहे. पालकांनी मुलांच्या डोक्यावर गुणांचे ओझे ठेवण्यापेक्षा अभ्यासाचे नियोजन, झोप, सराव परीक्षा आणि पुनरावृत्ती याकडे लक्ष देणे महत्त्वाचे आहे. राज्य मंडळाने विद्यार्थ्यांचा ताण कमी व्हावा आणि शाळा-कनिष्ठ महाविद्यालयांना नियोजन करता यावे, या उद्देशाने संभाव्य तारखा जाहीर केल्याचे वृत्त आहे. आता तारीख बोर्डाने दिली आहे; बाकी पेपर विद्यार्थ्यांनी स्वतःच्या मेहनतीने लिहायचा आहे.
