जनता आता प्रश्न विचारणार; CJPची देशभर धडक

Spread the love

Loading

‘क्या बोलती पब्लिक’ मोहिमेत थेट जनतेशी संवाद; बेरोजगारी, शिक्षण, न्याय आणि राजकीय उत्तरदायित्वाचे प्रश्न ऐरणीवर

महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ७ ऑगस्ट २०२६ ।। राजकारणात पक्षांची गर्दी कमी नाही; पण जनतेच्या प्रश्नांची गर्दी त्याहून मोठी आहे. याच गर्दीतून आता ‘क्या बोलती पब्लिक’ नावाचा नवा आवाज देशभर घुमवण्याची तयारी कॉकरोच जनता पार्टीने केली आहे. छत्रपती संभाजीनगरमध्ये झालेल्या दोन दिवसांच्या रणनीती बैठकीनंतर संस्थापक अभिजीत दीपके यांनी सप्टेंबरपासून देशव्यापी मोहीम राबवण्याची घोषणा केली. या मोहिमेत विविध राज्यांत जाऊन नागरिकांशी थेट संवाद साधला जाणार असून बेरोजगारी, शिक्षण आणि संस्थात्मक उत्तरदायित्व यांसारखे मुद्दे केंद्रस्थानी असतील.

जंतरमंतरवरील आंदोलनानंतर CJPला मिळालेला प्रतिसाद हा केवळ सोशल मीडियाचा फुगा आहे की खऱ्या जनअसंतोषाची चाहूल, याची परीक्षा आता रस्त्यावर होणार आहे. शिक्षण व्यवस्थेवरील वाढते शुल्क, सरकारी शिक्षणाचा दर्जा, पदवी हातात असूनही रोजगार नसलेली तरुणाई आणि सरकारी संस्थांवरील कमी होत चाललेला विश्वास, या प्रश्नांना हात घालण्याचा दावा CJPने केला आहे. विशेष म्हणजे, संघटनेने सध्या निवडणुकीच्या राजकारणाऐवजी ‘पब्लिक प्रेशर ग्रुप’ म्हणून काम करण्याचा निर्णय घेतल्याचे स्पष्ट केले आहे.

म्हणजे खुर्ची नको, पण खुर्चीवर बसलेल्यांना प्रश्न हवेत—हा या प्रयोगाचा गाभा दिसतो. निवडणूक जिंकणे सोपे असते; पण निवडून दिलेल्या सत्तेला रोज उत्तरदायी ठेवणे कठीण असते. CJP आता याच कठीण रस्त्यावर चालण्याचा दावा करत आहे. दलबदलाचे राजकारण, निवडणूक प्रक्रियेवरील प्रश्न, न्यायव्यवस्था, माध्यमे आणि घटनात्मक संस्थांच्या कामकाजाबाबत जनतेचा आवाज सरकारपर्यंत पोहोचवण्याचा निर्धारही व्यक्त करण्यात आला आहे. जंतरमंतरवरील आंदोलनाने या समूहाला राष्ट्रीय चर्चेत आणले होते.

पण येथेच खरी कसोटी सुरू होते. घोषणा करणे आणि जनतेचा विश्वास मिळवणे यात जमीन-अस्मानाचा फरक आहे. सोशल मीडियावर लाखो लोक जोडले म्हणून जनआंदोलन तयार होत नाही; गावाच्या चौकात, विद्यार्थ्यांच्या वसतिगृहात, बेरोजगाराच्या घरात आणि सामान्य मतदाराच्या मनात प्रश्न पोहोचला तरच त्याला अर्थ येतो. ‘क्या बोलती पब्लिक’ मोहिमेत CJPने हा आवाज किती प्रामाणिकपणे ऐकला आणि त्यातून सरकारवर किती परिणामकारक दबाव निर्माण केला, हेच आता पाहावे लागणार आहे. कारण जनता आज फक्त टाळ्या वाजवणारी नाही—ती उत्तर मागण्याच्या मूडमध्ये आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *