Indigo Crisis : उड्डाणे रद्द, प्रवाशी हैराण! रेल्वे धावून आली मदतीला; देशभरात वाढवली क्षमता

Spread the love

Loading

✍️ महाराष्ट्र २४ | विशेष प्रतिनिधी | दिनांक ६ डिसेंबर २०२५ | इंडिगो आणि इतर विमान कंपन्यांच्या सलग उड्डाण रद्द करण्यात आल्यानं देशभरात प्रचंड गोंधळ उडाला आहे. हजारो प्रवासी विमानतळांवर अडकून पडले, तर अनेकांना रात्रभर प्रस्थान कक्षात थांबावे लागले. विमानप्रवासावर अचानक आलेल्या या संकटाने सर्वांना पर्याय शोधण्याची वेळ आली आणि याच क्षणी भारतीय रेल्वे पुढे सरसावली. वाढती गर्दी व तिकीटांची अचानक वाढलेली मागणी पाहता रेल्वेनं ६ डिसेंबरपासून देशभरात अतिरिक्त कोच, अतिरिक्त फेऱ्या आणि चार स्पेशल ट्रेन्स सुरू करून लाखो प्रवाशांना मोठा दिलासा दिला आहे.

दक्षिण भारतात इंडिगोच्या उड्डाण रद्दीचा सर्वाधिक फटका जाणवल्याने, **Southern Railway**ने तब्बल 18 गाड्यांमध्ये नवीन कोच जोडले आहेत. बेंगळुरू, चेन्नई, कोयंबतूर, तिरुवनंतपुरम अशा प्रमुख शहरांकडे जाणाऱ्या मार्गांवर स्लीपर आणि चेअर कार वाढवल्याने प्रवास पुन्हा सुरळीत झाला आहे. या अचानक वाढलेल्या मागणीला सामोरे जाताना रेल्वे प्रशासनाने दाखवलेली चपळाई प्रवाशांना अक्षरशः धावून आलेला आधार ठरली.

दिल्लीकडील ताण कमी करण्यासाठी **Northern Railway**ने तातडीने 8 गाड्यांमध्ये एसी आणि चेअर कार वाढवले. पंजाब, हरियाणा, उत्तराखंड, उत्तर प्रदेशातून दिल्लीला येणाऱ्या प्रवाशांची संख्या प्रचंड असल्याने हा निर्णय अत्यंत महत्त्वाचा ठरला. दुसरीकडे दिल्ली–मुंबई मार्गावरील अत्यंत वर्दळीच्या प्रवासाला श्वास देण्यासाठी **Western Railway**ने ४ मुख्य गाड्यांमध्ये 3 एसी + 2 स्लीपर कोच तात्काळ जोडले. परिणामी हजारो प्रवाशांना आजपासूनच जागा मिळू लागली आहे.

पूर्व-मध्य, पूर्व, ईस्ट कोस्ट आणि ईशान्य सीमावर्ती विभागांनीही मोठी पावले उचलून प्रवाशांना अतिरिक्त सुविधा दिल्या आहेत. राजेंद्र नगर–नवी दिल्ली राजधानी एक्सप्रेसमध्ये ६ ते १० डिसेंबरदरम्यान ५ अतिरिक्त फेऱ्या धावू लागल्या आहेत तर पाटणा–दिल्ली मार्गावर एसी कोच वाढवण्यात आले आहेत. ओडिशा, आसाम, पूर्वोत्तर आणि झारखंडाकडे जाणाऱ्या गाड्यांमध्येही स्लीपर आणि एसी कोचची लक्षणीय वाढ झाल्याने दीर्घ प्रवास पुन्हा व्यवस्थीत सुरू आहे.

उड्डाण रद्दीच्या संकटात अडकलेल्या लोकांसाठी रेल्वेनं चार स्पेशल गाड्याही सुरू केल्या आहेत—गोरखपूर–आनंद विहार स्पेशल, नवी दिल्ली–मुंबई सेंट्रल स्पेशल, नवी दिल्ली–श्रीनगर वंदे भारत स्पेशल आणि हजरत निजामुद्दीन–तिरुवनंतपुरम स्पेशल. वाढत्या दबावामुळे अनेक गाड्या एकेरी मार्गाने चालवण्याचा निर्णय घेण्यात आला, जेणेकरून अधिक प्रवाशांना जागा मिळू शकेल. इंडिगो संकटामुळे चिंतेत पडलेल्या प्रवाशांसाठी रेल्वेचं हे पाऊल म्हणजे अक्षरशः जीवदान ठरले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *