![]()
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ३ मे २०२६ ।। उन्हाच्या तडाख्याने हैराण झालेल्यांसाठी दिलासादायक बातमी—पावसाची चाहूल लागली आहे! भारतीय हवामान विभागानुसार यंदाचा दक्षिण-पश्चिम मान्सून वेळेआधीच आपली वाटचाल पूर्ण करत जूनच्या सुरुवातीलाच केरळमध्ये धडक देणार आहे. म्हणजेच, ‘पाऊस उशिरा येईल’ या भीतीवर पाणी फिरलं आहे. मात्र, आकाशात ढग जमले तरी त्यांच्या मागे ‘एल निनो’ची सावली आहेच. त्यामुळे पाऊस वेळेवर येईल, पण त्याचा जोर कमी असू शकतो—हीच खरी कोंडी. तरीही, उकाड्याने हैराण झालेल्या जनतेसाठी ही बातमी म्हणजे थंडगार वाऱ्याची झुळूकच!
मान्सूनचा पहिला टप्पा अंदमान-निकोबार बेटांवर 14 ते 20 मे दरम्यान सक्रिय होणार आहे. इथूनच पावसाची ‘टेस्ट रन’ सुरू होते आणि मग तो केरळमार्गे देशभर पसरतो. या पट्ट्यात यंदा जोरदार पावसाचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे—म्हणजे सुरुवात दमदार! मे महिन्यात काही भागांत सरासरीपेक्षा 110 टक्के अधिक पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे जमिनीला ओलावा मिळून शेतीसाठी पोषक वातावरण तयार होईल. शेतकऱ्यांसाठी ही सकारात्मक बातमी असली, तरी पुढील महिन्यांचा अंदाज लक्षात घेणं तितकंच महत्त्वाचं ठरणार आहे.
आनंदाच्या या वार्तेमागे एक इशाराही दडलेला आहे—एल निनोचा प्रभाव. जून ते सप्टेंबर दरम्यान सरासरीपेक्षा कमी पर्जन्यमान राहू शकते, असा अंदाज व्यक्त केला जातो आहे. विशेषतः जुलै महिन्यात त्याचा परिणाम अधिक जाणवू शकतो, अशी भीती आहे. म्हणजेच, मान्सून वेळेवर येणार असला, तरी त्याची ताकद कमी-जास्त होत राहणार. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी आणि सर्वसामान्यांनीही अंदाज पाहून नियोजन करणं आवश्यक आहे. एकूणच, पाऊस येणार—पण तो किती बरसेल, हे अजूनही आभाळाच्या मनातच दडलं आहे!
