रोनाल्डोचे विश्वस्वप्न स्पेनने कायमचे हिरावले

Spread the love

Loading

सहा विश्वचषकांचा योद्धा रिकाम्या हाताने परतला; स्पेनच्या अखेरच्या घावाने पोर्तुगालचा प्रवास संपला

महाराष्ट्र २४ ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ०७ जुलै २०२६ ।।विश्वचषकाच्या रंगमंचावर लाखो चाहत्यांच्या डोळ्यांत एकच स्वप्न होतं—ख्रिस्तियानो रोनाल्डोने अखेर विश्वचषक उंचावावा! पण फुटबॉलच्या नियतीला भावनांची किंमत नसते. ती फक्त निकाल लिहिते. आणि त्या निकालाने ४१ वर्षीय रोनाल्डोच्या कारकिर्दीतील सर्वात मोठं स्वप्न अखेर कायमचं मोडलं. माजी विजेत्या स्पेनने अखेरच्या क्षणी १-० असा घाव घालत पोर्तुगालला स्पर्धेबाहेर फेकलं. सहा विश्वचषक खेळलेल्या महानायकाचा अखेरचा अध्याय अश्रूंनी संपला. मैदानावर घाम गाळणाऱ्या योद्ध्याला निरोप देताना चाहत्यांच्याच नव्हे, तर फुटबॉलविश्वाच्याही डोळ्यांत पाणी आलं. इतिहासात गोलांचा बादशाह म्हणून नाव कोरणाऱ्या या खेळाडूला विश्वचषकाची सुवर्णमाळ मात्र गळ्यात घालता आली नाही, हीच या खेळाची सर्वात मोठी शोकांतिका ठरली.

सामन्याच्या सुरुवातीपासून स्पेनने चेंडूवर वर्चस्व गाजवत पोर्तुगालच्या बचावफळीला अक्षरशः घाम फोडला. मिकेल ओयार्झाबालच्या सुरुवातीच्या धोकादायक चाली, त्यानंतर डिओगो कोस्टाने केलेले थरारक बचाव आणि रोनाल्डोचे अधूनमधून झालेले प्रयत्न यामुळे सामना चुरशीचा झाला. १२व्या मिनिटाला रोनाल्डोचा ऑन-टार्गेट फटका सहज रोखला गेला, तर ३७व्या मिनिटाला त्याने केलेली अप्रतिम बॅकफ्लिक गोलरक्षक उनाई सायमनने हाणून पाडली. पहिल्या हाफमध्ये दोन्ही संघांनी गोलसंधी निर्माण केल्या, पण गोलजाळी हलली नाही. स्पेनचा दबाव आणि पोर्तुगालची झुंज अशीच रंगतदार लढत अखेरपर्यंत सुरू राहिली.

दुसऱ्या सत्रात मात्र पोर्तुगालच्या आशांवर एकामागून एक घाव बसत गेले. नुनो मेंडेस दुखापतीमुळे बाहेर गेल्यानंतर बचावातील समतोल ढासळला. यमालला रोखून धरणारा सर्वात मजबूत भिंतच कोसळल्याने स्पेनला अखेर संधी मिळाली. सामना अतिरिक्त वेळेकडे झुकतोय, अशी चाहत्यांची अपेक्षा असतानाच भरपाई वेळेच्या पहिल्याच मिनिटाला मिकेल मेरिनोने चपळाईने गोल करत स्पेनच्या विजयावर शिक्कामोर्तब केले. शेवटच्या क्षणी पोर्तुगालने हेडरद्वारे बरोबरीचा प्रयत्न केला, पण नशिबानेही पाठ फिरवली. एका क्षणात लाखो चाहत्यांच्या आशा चुराड्यात बदलल्या आणि रोनाल्डोचे विश्वविजेते होण्याचे स्वप्न कायमचे अधुरे राहिले.

हा पराभव केवळ एका संघाचा नाही, तर एका युगाचा पडदा आहे. ब्राझील, अर्जेंटिना, जर्मनी यांच्याइतकाच प्रभाव जगभर निर्माण करणारा रोनाल्डो आता विश्वचषकाच्या रंगमंचावर पुन्हा दिसण्याची शक्यता अत्यंत क्षीण आहे. विक्रमांची रास, गोलांचा पाऊस, शिस्त, मेहनत आणि अदम्य इच्छाशक्ती यामुळे त्याने फुटबॉलचा इतिहास बदलला; मात्र विश्वचषकाने त्याच्यावर शेवटपर्यंत कृपा केली नाही. स्पेनने उपांत्यपूर्व फेरी गाठत विजेतेपदाच्या दिशेने दमदार पाऊल टाकले, तर पोर्तुगाल आणि रोनाल्डोच्या चाहत्यांच्या मनात मात्र एकच प्रश्न कायमचा घर करून राहिला—इतका महान खेळाडू, पण विश्वचषकाची ट्रॉफी मात्र हातातून कायमची निसटलीच!

https://x.com/alimo_philip/status/2074232351173837032?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E2074232351173837032%7Ctwgr%5Edaea0da965911193af39a7dca1fc6b925e708d5f%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.esakal.com%2Fkrida%2Fend-of-an-era-spain-knock-out-cristiano-ronaldos-portugal-from-fifa-world-cup-2026-mikel-merino-goal-svg87

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *