सोन्याची झेप; सामान्यांचा श्वास पुन्हा अडखळला

Spread the love

Loading

सराफा बाजारात तेजीचा बिगुल; गुंतवणूकदार खुश, मध्यमवर्गीयांच्या स्वप्नांवर महागाईचा घाव

महाराष्ट्र २४ ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १६ जुलै २०२६ ।।सोन्याचा भाव वाढला की सराफा बाजार उजळतो; पण सामान्य माणसाच्या चेहऱ्यावरची चमक मात्र ओसरते. गुरुवारी पुन्हा एकदा २४ आणि २२ कॅरेट सोन्याच्या किमतींनी वरचा रस्ता धरला, तर चांदीने खाली येत वेगळीच दिशा पकडली. हा केवळ आकड्यांचा खेळ नाही; तो प्रत्येक घराच्या अर्थसंकल्पावर पडणारा परिणाम आहे. पूर्वी मुलीच्या जन्मापासून आई-वडील थोडेथोडके सोने जमवत असत. आज मात्र सोन्याच्या दुकानात जाण्यापूर्वी बँक खात्याचा शिल्लक तपासावी लागते. महागाईने आधीच संसाराचा घाम काढला आहे, त्यात सोन्याच्या दरांनी पुन्हा खिशावर हल्ला चढवला आहे. बाजार तेजीत आहे, पण सामान्यांच्या आशा मात्र मंदावल्या आहेत.

दिल्ली, मुंबई, पुणे, कोलकाता आणि चेन्नईसह देशातील प्रमुख शहरांमध्ये सोन्याच्या दरात वाढ झाली, तर चांदीच्या किमती घसरल्या. पण चांदी स्वस्त झाली म्हणून लग्नाच्या खर्चात फारसा फरक पडत नाही; कारण भारतीय कुटुंबाच्या परंपरेत सोन्यालाच सर्वाधिक स्थान आहे. जागतिक बाजारातील चढ-उतार, डॉलरची ताकद, रुपयाचे मूल्य आणि आंतरराष्ट्रीय तणाव यांचा थेट परिणाम भारतीय ग्राहकावर होतो. हजारो किलोमीटर दूर सुरू झालेल्या युद्धाची किंमत अखेर आपल्या शहरातील सराफाच्या दुकानात मोजावी लागते. ही जागतिक अर्थव्यवस्थेची वस्तुस्थिती असली, तरी तिचा सर्वाधिक फटका बसतो तो कष्टाने पैसा साठवणाऱ्या मध्यमवर्गालाच.

आर्थिक संस्थांनी पुढील वर्षांत सोन्याचे दर आणखी वाढण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. गुंतवणूकदारांना यात सुवर्णसंधी दिसत असेल; पण सामान्य माणसाला यात वाढती चिंता दिसते. कारण भारतात सोने ही केवळ हौस नसून आर्थिक सुरक्षिततेची शिदोरी आहे. संकटाच्या काळात घरातील दागिनेच अनेक कुटुंबांचा आधार ठरतात. पण तेच सोने दिवसेंदिवस हाताबाहेर जाऊ लागले, तर बचतीची परंपरा मोडू लागेल. त्यामुळे भाव वाढले म्हणून बेभान खरेदी करणे किंवा घसरणीच्या अपेक्षेने निर्णय पुढे ढकलणे, हे दोन्ही टोकाचे निर्णय टाळले पाहिजेत. बाजार भावनांवर नव्हे, तर आर्थिक वास्तवावर चालतो.

सोन्याची चमक जितकी वाढते, तितकी जगातील अनिश्चितताही वाढलेली असते, हे विसरून चालणार नाही. म्हणूनच गुंतवणूक करताना अफवा, सोशल मीडियावरील सल्ले किंवा भावनिक निर्णय यांना बळी पडू नये. आपल्या आर्थिक गरजा, उत्पन्न आणि भविष्यातील नियोजन यांचा विचार करूनच निर्णय घ्यावा. सोनं हे आजही विश्वासाचं प्रतीक आहे; पण त्या विश्वासावर महागाईचा गंज लागू नये, यासाठी सुज्ञपणे पावलं उचलावी लागतील. बाजार रोज बदलतो, पण विवेकाने केलेली गुंतवणूकच काळाच्या कसोटीवर टिकते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *