![]()
बाजार उघडताच सोनं १.५६ लाखांच्या उंबरठ्यावर; चांदीही सव्वादोन लाखांपार
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १७ ऑगस्ट २०२६ ।। सणासुदीच्या काळात सोने खरेदीचा विचार करणाऱ्यांसाठी सोमवारची सकाळ फारशी सुखद ठरली नाही. आठवड्याच्या पहिल्याच दिवशी देशांतर्गत बाजारात सोने आणि चांदीच्या दरांनी पुन्हा उसळी घेतली. सकाळच्या व्यवहारात MCX वर सोन्याचा भाव १.५६ लाख रुपये प्रति १० ग्रॅमच्या आसपास पोहोचला, तर चांदीनेही २.३८ लाख रुपये किलोच्या आसपास उच्चांक गाठला. त्यानंतर दोन्ही धातूंमध्ये काहीशी नफावसुली झाली असली तरी दर मजबूत राहिले. Goodreturnsच्या माहितीनुसारही सोमवारी सोन्या-चांदीच्या बाजारात तेजीचे वातावरण होते.
मुंबईतील किरकोळ बाजारात २४ कॅरेट सोन्याचा दर सुमारे १,५५,१२० रुपये, तर २२ कॅरेटचा १,४२,१९० रुपये प्रति १० ग्रॅम असल्याचे उपलब्ध दरांमध्ये दिसून येते. चांदीचा दर मुंबईत सुमारे २,४९,९०० रुपये किलोपर्यंत पोहोचल्याची माहिती आहे. देशपातळीवरील ९९९ शुद्धतेच्या चांदीचा दर सुमारे २,३७,२७० रुपये किलो नोंदवला गेला. मात्र सराफा बाजारातील प्रत्यक्ष किरकोळ दरांमध्ये शहर, कर, मेकिंग चार्ज आणि व्यापाऱ्यानुसार फरक असू शकतो.
या तेजीमागे केवळ सणासुदीची मागणी नाही, तर जागतिक बाजारातील अस्थिरताही मोठी भूमिका बजावत आहे. अमेरिका-इराण तणाव, पश्चिम आशियातील अनिश्चितता, कच्च्या तेलाच्या किमतीतील चढ-उतार आणि डॉलरच्या हालचाली यामुळे गुंतवणूकदार पुन्हा सुरक्षित गुंतवणुकीकडे वळत आहेत. सोमवारी जागतिक बाजारातही सोने वाढले. रॉयटर्सच्या माहितीनुसार डॉलरमध्ये कमजोरी आणि अमेरिकेच्या व्याजदरवाढीच्या अपेक्षा कमी झाल्याने सोन्याला आधार मिळाला; स्पॉट गोल्ड सुमारे ०.४ टक्क्यांनी वाढले, तर चांदी सुमारे १.४ टक्क्यांनी वधारली.
म्हणजे परिस्थिती अशी की युद्धाची धग वाढली की सोन्याला चमक येते आणि डॉलर हलला की चांदीचे वजन वाढते! मात्र ग्राहकांनी बाजारातील प्रत्येक वाढीकडे ‘आता लगेच खरेदी करा’ असा अर्थ लावू नये. सोन्या-चांदीच्या दरांमध्ये जागतिक घडामोडींनुसार दिवसभरातही मोठे बदल होऊ शकतात. सध्या बाजारात तेजी असली तरी पुढील दिशा अमेरिकी व्याजदर, डॉलर, कच्चे तेल आणि पश्चिम आशियातील तणाव यावर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून राहणार आहे. त्यामुळे दागिन्यांची गरज असेल तर दर तपासून खरेदी करा; केवळ बाजाराच्या धावपळीमागे धावत खरेदी केली, तर सोनं हातात येईल आणि भावाचा ताप डोक्यात राहील!