![]()
राज्यात मोठ्या पावसाची विश्रांती; मात्र काही जिल्ह्यांत मेघगर्जनेसह सरींची शक्यता, शेतकऱ्यांची नजर आकाशाकडे
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ६ सप्टेंबर २०२६ ।। महाराष्ट्रात पावसाने सध्या जरा ‘ब्रेक’ घेतल्याचे चित्र आहे. पण हा ब्रेक म्हणजे सामना संपला, असे समजण्याची चूक कोणी करू नये! कुठे कडक ऊन, कुठे ढगांची गर्दी आणि कुठे अचानक विजांचा कडकडाट—राज्यातील हवामानाने सध्या स्वतःचाच कार्यक्रम सुरू केला आहे. पुढील चार ते पाच दिवस राज्यात सर्वव्यापी मुसळधार पावसाची शक्यता कमी असली, तरी स्थानिक वातावरणामुळे काही भागांत हलक्या ते मध्यम स्वरूपाच्या सरी पडू शकतात. भारतीय हवामान विभागाच्या उपलब्ध अंदाजानुसार विविध भागांसाठी हवामानविषयक सूचना आणि जिल्हानिहाय इशारे अद्ययावत केले जात आहेत.
उत्तर महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यातील काही जिल्ह्यांवर मात्र आकाशाची नजर वक्र राहण्याची शक्यता आहे. धुळे, नाशिक आणि नांदेड परिसरात काही ठिकाणी मेघगर्जनेसह पाऊस पडू शकतो. नंदुरबार, जळगाव, अहिल्यानगर, जालना आणि हिंगोलीत ढगाळ वातावरणासह तुरळक सरींची शक्यता आहे. त्यामुळे सकाळी सूर्य महाराजांनी दर्शन दिले म्हणून छत्री घरात फेकून देण्याचा उद्योग करू नये! हवामानाचा हा खेळ म्हणजे ‘ऊन पडलं म्हणून बाहेर पडा आणि ढग आले की धावत घरी या’ असा नागरिकांचा रोजचा व्यायामच बनला आहे.
पावसाचा जोर कमी होण्यामागे वातावरणातील बदल कारणीभूत असल्याचे चित्र आहे. मध्य प्रदेश-उत्तर प्रदेश सीमेलगतच्या कमी दाबाच्या क्षेत्राची तीव्रता कमी होत असून मान्सूनचा सक्रिय पट्टा महाराष्ट्रापासून उत्तरेकडे सरकल्याने राज्यातील पावसाला उघडीप मिळाली आहे. मात्र, ऐन खरिपाच्या काळात ही उघडीप शेतकऱ्यांसाठी चिंतेची बाब ठरत आहे. पेरणी झाली, पीक उभे राहिले; पण आता पावसाने पाठ फिरवली तर शेतकऱ्याच्या कपाळावरच्या आठ्या वाढणारच. हवामान विभागाची सप्टेंबरसाठीची माहिती आणि सतत बदलणाऱ्या परिस्थितीवर लक्ष ठेवणे त्यामुळे महत्त्वाचे ठरते.
दरम्यान, पुढील काही दिवस बहुतांश महाराष्ट्रात कोरडे ते ढगाळ वातावरण राहण्याची शक्यता आहे. विजांचा कडकडाट होत असल्यास झाडाखाली थांबणे, मोकळ्या मैदानात उभे राहणे किंवा विद्युत उपकरणांचा निष्काळजी वापर टाळणे आवश्यक आहे. हवामान हा आता केवळ गप्पांचा विषय राहिलेला नाही; शेतकरी, प्रवासी आणि सामान्य नागरिकांच्या रोजच्या नियोजनाचा तो भाग बनला आहे. म्हणूनच ‘पाऊस नाही’ म्हणून निर्धास्त होऊ नका आणि ‘ढग आले’ म्हणून घाबरूही नका—स्थानिक हवामानाचा अंदाज तपासा आणि विजांच्या वेळी सावध राहा. कारण आकाशाचा मूड बदलायला फार वेळ लागत नाही!
