महाराष्ट्र २४ ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १८ डिसेंबर ।। महाराष्ट्रात अनेक भागात हवामानात बदल होताना दिसत आहे. राज्यात थंडीचा कडाका वाढला आहे. भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD) मंगळवारी, 17 डिसेंबर रोजी सांगितले की, महाराष्ट्रातील अनेक भागात थंडीची लाट सुरू आहे. राज्यात काही ठिकाणी किमान तापमानात एक अंशाची घसरण झाली आहे. मात्र, गुरुवारनंतर हवामानात बदल असल्याची शक्यता हवामान विभागाने वर्तवली आहे.
शहराचा हवा गुणवत्ता निर्देशांक (AQI) सोमवारी रात्रीपासून पुन्हा असमाधानकारक पातळीवर घसरण्यास सुरुवात झाली, ज्यामुळे देवनार, घाटकोपर, कांदिवली पश्चिम आणि नेव्ही नगर कुलाबा या चार भागांना मंगळवारी ‘खराब’ हवेची गुणवत्ता अनुभवायला मिळाली. त्या तुलनेत, दिल्लीचा सरासरी AQI मुंबईच्या १५० च्या तुलनेत खराब ते गंभीर पातळीवर वाईट होता.
अंदाजानुसार, १८ ते २० डिसेंबर पुढील तीन दिवस सकाळच्या तासांमध्ये मध्यम ते दाट धुके असू शकते. यापूर्वी १६ नोव्हेंबरपासून धुके दिसून येत होते. संध्याकाळपर्यंत धुक्याचा जाड थर राहू शकतो. २१ डिसेंबरपासून ते कमी होऊ शकते. मात्र, आता तापमानात किंचित वाढ होण्याची शक्यता आहे. हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार, १९ डिसेंबरपर्यंत मुंबईचे कमाल तापमान ३४ ते ३५ अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान राहील, तर किमान तापमान २४ अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज आहे.
खराब AQI मुळे दीर्घकाळ संपर्कात राहिल्यास लोकांना श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो आणि हृदयविकार असलेल्या लोकांना कमी संपर्कात राहून अस्वस्थता निर्माण होऊ शकते, परंतु समाधानकारक नसलेल्या पातळीमुळे फुफ्फुसाचे आजार जसे की दमा, ह्रदयविकार यामुळे लहान मुले आणि वृद्धांना श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो.
गेल्या काही दिवसांपासून महाराष्ट्रातील बहुतांश शहरांमध्ये मध्यम ते उच्च प्रदूषण झाले आहे. पुणे आणि नाशिक जिल्ह्यात किमान तापमान ८ अंश सेल्सिअस नोंदवण्यात आले. नाशिक जिल्ह्यातील मालेगाव येथे ९.८ अंश सेल्सिअस किमान तापमानाची नोंद झाली. पुणे , नागपूर, नाशिक इत्यादी ठिकाणी हवेच्या गुणवत्तेत (AQI नुसार) सौम्य सुधारणा झाली.