![]()
महाराष्ट्र 24 | विशेष प्रतिनिधी | दि. १७ जानेवारी | सोनं म्हणजे भारतीयांचा जिव्हाळा—लग्नात हार, सणात कडे आणि अडचणीत ‘सेफ्टी लॉकर्समधला देव’. पण आज त्या देवानेच भाव खाऊन टाकला आहे! १७ जानेवारीला सोन्याच्या किमतीत अशी जोरदार उडी घेतली की सामान्य खरेदीदाराने दागिन्यांकडे पाहूनच हात मागे घेतला. २४ कॅरेट सोन्याचा दर थेट १ लाख ४३ हजार ३९० रुपयांवर पोहोचला, तर २२ कॅरेट सोनंही १ लाख ३१ हजार ४४० रुपये प्रति १० ग्रॅम झाले.—“सोनं चमकतंय, पण खरेदीदाराच्या डोळ्यात पाणी!”
कालपरवापर्यंत जे दर ‘थोडेफार वाढले’ म्हणता येत होते, ते आज ‘थोडेफार परवडेनासे’ झाले आहेत. १६ जानेवारीच्या तुलनेत किंमतींमध्ये किरकोळ फरक दिसत असला, तरी आधीच गगनाला भिडलेल्या दरांमुळे तो फरकही खिशाला बोचतोय. २४ कॅरेट सोनं काल १,४३,६१० होतं, आज १,४३,३९०—घट म्हणायची का, की स्थिरतेचा सापळा, हा प्रश्नच आहे. कारण लाखाच्या घरात गेलेली किंमत खाली आली, तरी ती सामान्य माणसासाठी वरच असते! चांदीचंही तेच—प्रति किलो २ लाख ९१ हजार ९०० रुपये. म्हणजे चांदीही आता “पांढऱ्या सोन्या”चा मान मागतेय.
मुंबई, पुणे, कोलकाता, चेन्नई, बंगळुरू—सगळीकडे दर जवळपास सारखेच. दिल्ली, जयपूर, लखनौसारख्या शहरांत तर किंमत आणखी जास्त. म्हणजे ‘शहर बदललं तरी सोनं स्वस्त नाही’ अशी अवस्था. लग्नसराई सुरू होण्याआधीच सोनं असा भाव खातंय की ग्राहक विचारात पडला आहे—“दागिना घ्यावा की फोटो?” ज्वेलर्सच्या दुकानात गर्दी आहे, पण ती चौकशीची; खरेदीची नाही. कारण जीएसटी, टीसीएस आणि मजुरी धरली, तर हा सोन्याचा हार खिशात नव्हे, तर थेट कर्जात जातो!
या सगळ्यामागे जागतिक बाजार, डॉलरची चढ-उतार, व्याजदरांची चर्चा—हे सगळे अर्थतज्ज्ञांचे मुद्दे असतील. पण सामान्य माणसाचा हिशोब सोपा आहे—महागाई वाढली की सोनं आधी पळतं! आज सोनं गुंतवणूक म्हणून सुरक्षित वाटत असलं, तरी दागिन्यांच्या रूपात ते ‘लक्झरी’ होत चाललं आहे.“पूर्वी सोनं साठवायचं, आता सोनं पाहूनच साठा उडतो!” त्यामुळे आजचा प्रश्न एकच—सोनं घेण्याची वेळ आली, की वेळ निघून गेली? कारण भाव पाहता असं वाटतंय की सोनं आता अंगावर घालायचं नाही, तर आकड्यांतच मिरवायचं!
