![]()
महाराष्ट्र 24 | विशेष प्रतिनिधी | दि. १२ फेब्रुवारी २०२६ || राज्याने हळूच शाल बाजूला ठेवली आणि उन्हाने आपली सही ठळक केली. गेल्या काही दिवसांची बोचरी थंडी ओसरताच सूर्यराजाने कामावर येण्याची घाई केली आहे. फेब्रुवारीच्या मध्यावर तापमान चढू लागले, हवेत कोरडेपणा वाढला आणि “आता उन्हाळा जवळ” अशी कुजबुज निसर्गानेच सुरू केली. मुंबईसह कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात आकाश निरभ्र; ढगांनी विश्रांती घेतली आहे. पहाटेचा गारवा थोडा सुखावणारा असला, तरी दुपारची तीव्रता थेट कपाळावर बसते—आणि माणूस म्हणतो, ऋतू बदलतात तेव्हा सवयी बदलायलाच हव्यात.
मुंबई शहरात आज आकाश स्वच्छ, कमाल तापमान सुमारे ३३ अंशांवर; किमान १९ च्या आसपास. सकाळी हलका गारवा आणि दुपारी उन्हाची धार—मुंबईकरांसाठी हा परिचित ‘डबल रोल’. कोकणात मात्र उकाड्याचा सूर चढतोय. तापमान २ ते ३ अंशांनी वाढत ३४ ते ३६ अंशांपर्यंत जाण्याची शक्यता; म्हणजे समुद्राची हवा असूनही दमछाक. हवामान कोरडे असल्याने घाम गाळणं सोपं, पण अंगावरची चटक जड. पाणी पिण्याच्या सवयी, दुपारची सावली आणि कामाच्या वेळा—हे छोटे निर्णयच मोठा दिलासा देणार आहेत, नाहीतर उन्हाळा ‘आगाऊ शुल्क’ वसूल करतोच.
मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात चित्र साधं, पण स्पष्ट आहे: सूर्यप्रकाश भरपूर, पावसाचा पत्ता नाही. किमान तापमान येत्या काही दिवसांत १ ते २ अंशांनी वाढेल; रात्रीची थंडी मागे पडून हवेत उबदारपणा जाणवेल. पुढील ४८ तासांत मोठे हवामान बदल अपेक्षित नाहीत, पण ऋतूंच्या या वळणावर निष्काळजीपणा नको. शेतकऱ्यांसाठी सिंचनाचे नियोजन, नागरिकांसाठी आरोग्याची खबरदारी आणि प्रशासनासाठी पाणी-साठ्याची गणितं—सगळ्यांना हा इशारा आहे. निसर्ग मोठ्याने काही सांगत नाही; तो हळूच सूचित करतो. आणि संकेत वेळेवर ओळखले, तर उन्हाची तीव्रता फक्त तापमानापुरतीच राहते—त्रासापर्यंत पोहोचत नाही.
