✍️ महाराष्ट्र २४ | विशेष प्रतिनिधी | दि. २० फेब्रुवारी २०२६ | ऑनलाईन गेमिंगच्या रंगीत पडद्यामागे सुरू असलेल्या काळ्या खेळावर अखेर कायद्याची कठोर नजर रोखली गेली आहे. ‘लुडो’, ‘बिंगो’ आणि ‘ब्लॅकजॅक’च्या नावाखाली अवैध जुगार आणि परकीय चलन नियमांचे उल्लंघन केल्याप्रकरणी Enforcement Directorateने मोठी कारवाई करत ‘WinZO’ आणि ‘Zo’ या गेमिंग कंपन्यांची तब्बल ५९० कोटी रुपयांची मालमत्ता जप्त केली आहे. बेंगळुरू विभागीय कार्यालयाने बँक खाती, मुदत ठेवी, म्युच्युअल फंड आणि बॉण्ड्स सील करत या कंपन्यांच्या आर्थिक नाड्या आवळल्या. गेमच्या आभासी पटावर चालणारा हा डाव प्रत्यक्षात किती गंभीर होता, याची झलक या कारवाईतून स्पष्ट झाली आहे. ‘मनोरंजन’च्या आवरणाखाली पैशांचा प्रवाह कुठे आणि कसा वळवला जात होता, याचा तपास आता निर्णायक टप्प्यात पोहोचला आहे.
तपासात उघड झालेल्या माहितीनुसार, कंपनीने तब्बल ४९२ कोटी रुपये परदेशातील शेल कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक केल्याचा बनाव रचला होता. अमेरिका आणि सिंगापूरमध्ये कागदोपत्री अस्तित्वात असलेल्या या कंपन्यांचे प्रत्यक्षात कार्यालय वा कर्मचारी नव्हते. सर्व व्यवहार भारतातूनच नियंत्रित होत होते. या परदेशी संस्थांच्या माध्यमातून ब्राझील, जर्मनी आणि अमेरिकेत ऑनलाईन जुगाराचे प्लॅटफॉर्म चालवले जात असल्याचा आरोप आहे. हा व्यवहार Foreign Exchange Management Actच्या तरतुदींना छेद देणारा असल्याचे ईडीने नमूद केले आहे. भारतात सुमारे २५ कोटी युजर्स असल्याचा दावा करणाऱ्या या प्लॅटफॉर्मच्या आंतरराष्ट्रीय हालचालींनी आर्थिक यंत्रणांनाही चक्रावून सोडले आहे. डिजिटल युगातील व्यवहार किती वेगाने सीमा ओलांडतात आणि कायद्याला कसोटीला लावतात, याचे हे ताजे उदाहरण ठरले आहे.
दरम्यान, गुरुग्राममध्येही ईडीने रिअल इस्टेट क्षेत्रात मोठा दणका दिला. सेक्टर-८३ मधील ‘Ansal Hub-83’ प्रकल्पाशी संबंधित ८२ कोटी रुपयांची स्थावर मालमत्ता जप्त करण्यात आली आहे. Ansal Housing Limitedच्या प्रवर्तकांवर ग्राहकांची फसवणूक केल्याचा आरोप असून, हरियाणा पोलिसांच्या एफआयआरच्या आधारे मनी लॉन्ड्रिंगचा तपास सुरू आहे. या प्रकल्पात १४७ दुकाने आणि १३७ कार्यालयांचा समावेश आहे. एकाच वेळी गेमिंग आणि रिअल इस्टेट क्षेत्रातील या मोठ्या कारवायांनी गुंतवणूकदार आणि व्यावसायिक वर्तुळात खळबळ उडाली आहे. ऑनलाईन खेळ असो वा बांधकाम व्यवसाय—कायद्याच्या चौकटीबाहेर टाकलेले पाऊल अखेर महागात पडते, हा धडा या कारवाईने पुन्हा अधोरेखित केला आहे.
