![]()
✍️ महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १२ मार्च २०२६ ।। पश्चिम आशियातील वाढत्या तणावाचा परिणाम आता भारतातील एलपीजी पुरवठ्यावरही दिसू लागला आहे. Iran आणि United States यांच्यातील तणावामुळे क्रूड ऑइल आणि एलपीजी पुरवठ्यावर दबाव निर्माण झाल्याने देशातील अनेक शहरांमध्ये गॅस सिलिंडरसाठी नागरिकांनी एजन्सीबाहेर रांगा लावल्याचे चित्र पाहायला मिळत आहे. दरम्यान, सिलिंडरचा तुटवडा असल्याच्या अफवा पसरत असल्याने केंद्र सरकारने परिस्थिती स्पष्ट करत नवी मार्गदर्शक सूचना जारी केली आहे.
केंद्रीय पेट्रोलियम व नैसर्गिक वायू मंत्री Hardeep Singh Puri यांनी संसदेत माहिती देताना सांगितले की देशात एलपीजीचा तुटवडा नाही आणि नागरिकांनी घाबरण्याचे कारण नाही. सिलिंडरचा काळाबाजार रोखण्यासाठी आणि वितरण सुरळीत ठेवण्यासाठी सरकारने काही तात्पुरते नियम लागू केले आहेत. त्यानुसार शहरी भागात नागरिकांना २५ दिवसांनी आणि ग्रामीण भागात ४५ दिवसांनी दुसरा एलपीजी सिलिंडर बुक करण्याची परवानगी देण्यात आली आहे.
सरकारच्या माहितीनुसार रिफायनरींना दिलेल्या निर्देशांनंतर गेल्या पाच दिवसांत एलपीजी उत्पादनात सुमारे २८ टक्क्यांनी वाढ करण्यात आली आहे. देशातील सुमारे ३३० दशलक्ष कुटुंबांना गॅस पुरवठा सुरळीत ठेवणे ही सरकारची प्राथमिकता असल्याचेही मंत्री पुरी यांनी स्पष्ट केले. तसेच भारताच्या कच्च्या तेलाच्या आयातीत Strait of Hormuz मार्गाचे महत्त्व कायम असून, पुरवठा साखळीत कोणताही मोठा बदल झालेला नाही, असेही त्यांनी नमूद केले.
दरम्यान संसदेत एलपीजीच्या उपलब्धतेबाबत प्रश्न उपस्थित करत Rahul Gandhi यांनी छोटे उद्योग, हॉटेल आणि रेस्टॉरंट व्यवसायांवर परिणाम होत असल्याचा मुद्दा उपस्थित केला. त्यावर उत्तर देताना मंत्री पुरी यांनी अफवा पसरवू नयेत असे आवाहन करत, घरे आणि शेतीसाठी गॅस पुरवठ्याला प्राधान्य दिले जात असल्याचे सांगितले. नागरिकांनी अफवांवर विश्वास न ठेवता अधिकृत माहितीकडे लक्ष द्यावे, असेही सरकारने स्पष्ट केले.
