America Attack On Iran: खार्ग बेटावर अमेरिकेचा ‘महाभयंकर’ हल्ला! इराणच्या तेलनाडीवर प्रहार, मध्यपूर्वेत तणाव शिगेला

Spread the love

Loading

✍️ महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १५ मार्च २०२६ ।। मध्यपूर्वेत सुरू असलेल्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर United Statesने Iranवर आतापर्यंतचा सर्वात मोठा लष्करी हल्ला केल्याचा दावा केला आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष Donald Trump यांनी दिलेल्या माहितीनुसार इराणच्या सर्वात महत्त्वाच्या तेल निर्यात केंद्रावर असलेल्या Kharg Islandवर अमेरिकन सैन्याने भीषण बॉम्बहल्ला केला. या कारवाईत ९० हून अधिक इराणी लष्करी तळांना लक्ष्य करण्यात आल्याचा दावा अमेरिकन लष्कराच्या United States Central Commandकडून करण्यात आला आहे. ट्रम्प यांनी या कारवाईला “मध्यपूर्वेच्या इतिहासातील सर्वात शक्तिशाली हल्ला” असे संबोधले आहे.

या हल्ल्यात खार्ग बेटावरील अनेक महत्त्वाचे लष्करी तळ, नौदल खाण साठवणूक केंद्रे, क्षेपणास्त्र बंकर आणि रणनीतिक सुविधा उद्ध्वस्त झाल्याचा दावा अमेरिकेने केला आहे. मात्र तेलाशी संबंधित पायाभूत सुविधांना कोणतेही नुकसान झाले नसल्याचेही अमेरिकेने स्पष्ट केले. खार्ग बेट हे इराणच्या अर्थव्यवस्थेचे ‘हृदय’ मानले जाते. इराणच्या एकूण कच्च्या तेल निर्यातीपैकी तब्बल ९० टक्के व्यापार याच बेटावरून होतो. त्यामुळे या ठिकाणावर झालेला हल्ला हा केवळ लष्करी कारवाई नसून इराणच्या आर्थिक ताकदीवर थेट प्रहार असल्याचे मानले जात आहे. या घटनेनंतर मध्यपूर्वेतील तणाव आणखी वाढण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

दरम्यान, आखाती प्रदेशातील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर ट्रम्प यांनी जगातील प्रमुख देशांना Strait of Hormuzमध्ये त्यांच्या युद्धनौका तैनात करण्याचे आवाहन केले आहे. हा सागरी मार्ग जागतिक तेल वाहतुकीसाठी अत्यंत महत्त्वाचा मानला जातो. ट्रम्प यांनी त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवरून म्हटले की, इराणकडून या जलमार्गाला अडथळा निर्माण करण्याचे प्रयत्न झाले तर अमेरिका कोणत्याही परिस्थितीत हा मार्ग खुला ठेवेल. त्यामुळे अनेक देश अमेरिकेसोबत येऊन सुरक्षित समुद्री वाहतुकीसाठी युद्धनौका पाठवतील, असा दावाही त्यांनी केला आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *