Abhijeet Dipke : सरकारला दिपकेंचा इशारा; विद्यार्थी शांत बसणार नाहीत

Spread the love

Loading

छत्रपती संभाजीनगर दौऱ्यात केंद्रावर जोरदार हल्लाबोल; विद्यार्थ्यांना त्रास दिल्यास आंदोलन आणखी तीव्र करण्याचा इशारा

महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ३० जुलै २०२६ ।। दिल्लीतील आंदोलनाच्या पडसादांनी आता मराठी भूमीतही राजकीय वातावरण तापू लागल्याचे चित्र दिसत आहे. जंतर-मंतरवरील आंदोलनानंतर चर्चेत आलेल्या कॉकरोच जनता पक्षाचे संस्थापक अभिजीत दिपके यांनी छत्रपती संभाजीनगर दौऱ्यात केंद्र सरकारवर थेट निशाणा साधत, विद्यार्थ्यांच्या प्रश्नांकडे दुर्लक्ष झाले तर आंदोलन अधिक तीव्र करण्याचा इशारा दिला. “विद्यार्थ्यांनी आतापर्यंत केवळ केंद्रीय शिक्षणमंत्र्यांचा राजीनामा पाहिला आहे; सरकारने मार्ग बदलला नाही तर जनतेच्या ताकदीसमोर सत्तेलाही उत्तर द्यावे लागेल,” असे ते म्हणाले. त्यांच्या या वक्तव्यामुळे राजकीय वर्तुळात नव्या चर्चांना तोंड फुटले आहे.

दिल्लीतील आंदोलनानंतर सुमारे चाळीस दिवसांनी दिपके छत्रपती संभाजीनगरमध्ये दाखल झाले. त्यांच्या स्वागतासाठी मोठ्या संख्येने युवक आणि विद्यार्थ्यांनी उपस्थिती लावल्याचे पाहायला मिळाले. शहरात आगमनानंतर त्यांनी प्रथम क्रांती चौकातील छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पुतळ्याला अभिवादन केले. त्यानंतर Dr. Babasaheb Ambedkar Marathwada Universityच्या प्रवेशद्वाराजवळ जाऊन डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांना अभिवादन केले. या दौऱ्याला प्रतीकात्मक महत्त्व देत त्यांनी सामाजिक न्याय, शिक्षण आणि संविधानिक अधिकारांवर भर देणारी भूमिका मांडली.

माध्यमांशी संवाद साधताना दिपके यांनी दिल्लीतील विद्यार्थी आंदोलनाचा उल्लेख करत सरकारवर गंभीर आरोप केले. त्यांच्या मते, आंदोलनादरम्यान विद्यार्थ्यांवर झालेल्या लाठीचार्जमुळे अनेक जण जखमी झाले आणि त्यानंतरही विविध राज्यांतील विद्यार्थ्यांना कारवाईच्या धमक्या दिल्या जात आहेत. “विद्यार्थी हे देशाचे भविष्य आहेत. त्यांच्या आवाजाला दडपण्याऐवजी संवादाचा मार्ग स्वीकारणे ही सरकारची जबाबदारी आहे,” असे ते म्हणाले. त्यांनी प्रशासनाने विद्यार्थ्यांशी कठोर वर्तन केल्याचा आरोप करत अशा प्रकारच्या कारवाया थांबवण्याची मागणी केली.

दरम्यान, दिपके यांच्या वक्तव्यावर अद्याप केंद्र सरकारकडून अधिकृत प्रतिक्रिया आलेली नाही. मात्र, त्यांच्या विधानामुळे विद्यार्थी चळवळी, शिक्षण धोरण आणि राजकीय जबाबदारी या मुद्द्यांवर पुन्हा चर्चा सुरू होण्याची शक्यता आहे. आगामी काळात सरकार आणि विद्यार्थी संघटनांमध्ये संवादाचा मार्ग स्वीकारला जातो की संघर्ष अधिक तीव्र होतो, याकडे राजकीय निरीक्षकांचे लक्ष लागले आहे. विद्यार्थ्यांच्या प्रश्नांवर तोडगा काढण्यासाठी संवाद, पारदर्शकता आणि संयम या तिन्ही गोष्टी तितक्याच आवश्यक असल्याचेही जाणकारांचे मत आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *