विमलच्या जाहिरातीने स्टार्सचीच कोंडी झाली !

Spread the love

Loading

एफडीएची नोटीस; १५ दिवसांत खुलासा, जाहिरात थांबवण्याचे निर्देश

महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १७ ऑगस्ट २०२६ ।। जाहिरातीत दिसते वेलची, पण वाद मात्र पानमसाल्याचा! पडद्यावर कोट्यवधींची लोकप्रियता मिळवणाऱ्या शाहरुख खान, अजय देवगण आणि टायगर श्रॉफ यांना महाराष्ट्र अन्न व औषध प्रशासनाने ‘विमल इलायची’च्या जाहिरातीवरून कारणे दाखवा नोटीस बजावली आहे. या जाहिरातीतून महाराष्ट्रात प्रतिबंधित असलेल्या पानमसाल्याचा अप्रत्यक्ष किंवा ‘सरोगेट’ प्रचार होत असल्याचा एफडीएचा आक्षेप आहे. म्हणजे नाव वेलचीचे, पण ब्रँडची आठवण दुसऱ्याच उत्पादनाची—आणि इथेच सरकारी भुवया उंचावल्या आहेत.

एफडीएच्या म्हणण्यानुसार, ‘विमल इलायची’ या नावामुळे ग्राहकांच्या मनात विमल पानमसाला ब्रँडची आठवण निर्माण होऊ शकते. त्यामुळे जाहिरात केवळ एखाद्या मुखशुद्धी उत्पादनाची आहे, असा बचाव पुरेसा ठरेल का, हा आता महत्त्वाचा प्रश्न आहे. प्रशासनाने तिन्ही कलाकारांना जाहिरातीचे प्रमोशन थांबवण्यास आणि त्यांच्या नियंत्रणाखालील सोशल मीडिया, वेबसाइट किंवा अन्य डिजिटल माध्यमांवरील संबंधित प्रचारात्मक सामग्री हटवण्यास सांगितले आहे.

प्रश्न फक्त तीन अभिनेत्यांचा नाही; प्रश्न आहे जाहिरातीच्या दुनियेतील त्या जुन्या ‘नाव वेगळे, आठवण तीच’ खेळीचा! एखाद्या उत्पादनावर थेट जाहिरातीची मर्यादा आली की त्याच ब्रँडच्या दुसऱ्या नावाखाली प्रचार करण्याचा मार्ग शोधला जातो, अशी टीका यापूर्वीही होत आली आहे. महाराष्ट्रात प्रतिबंधित तंबाखूजन्य पदार्थांच्या संदर्भात प्रशासनाने अशा अप्रत्यक्ष जाहिरातींकडे गांभीर्याने पाहिले आहे. त्यामुळे आता पडद्यावरील चेहऱ्यांनी जाहिरातीपूर्वी कायदेशीर आणि उत्पादनासंबंधी तपासणी केली होती का, याचीही माहिती एफडीएने मागितली आहे.

आता पुढचा डाव कलाकारांच्या हातात आहे. नोटीस मिळाल्यापासून १५ दिवसांत लेखी खुलासा आणि आवश्यक कागदपत्रे सादर करण्याची संधी देण्यात आली आहे. उत्पादन स्वतंत्रपणे बाजारात उपलब्ध आहे का, त्याचे स्वरूप काय आहे, जाहिरातीमागील कंपनी व एजन्सी कोणती आणि कलाकारांचा करार नेमका कशासाठी होता, याबाबत माहिती मागवण्यात आली आहे. खुलासा समाधानकारक नसेल तर पुढील कारवाई होऊ शकते. त्यामुळे ‘जाहिरात केली, पैसे घेतले आणि विषय संपला’ हा काळ आता कदाचित मागे पडतोय. सेलिब्रिटींच्या एका हसऱ्या चेहऱ्यामागेही कायद्याची नजर आहे, एवढे मात्र या प्रकरणाने स्पष्ट केले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *