Credit Card Rule : क्रेडिट कार्डबाबत आरबीआयचा नवा नियम, कर्जाचा बोजा होणार कमी

 50 total views

महाराष्ट्र २४ । विशेष प्रतिनिधी । दि . २५ नोव्हेंबर । अनेक लोक क्रेडिट कार्डचा वापर करतात. त्यातील तुम्ही देखील याचा वापर करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी महत्त्वाची आहे. केंद्रीय बँकेने क्रेडिट कार्ड बिल भरणाबाबत बँका आणि कार्ड जारीकर्त्यांना निर्देश दिले आहेत की, किमान देय रकमेची गणना अशा प्रकारे केली पाहिजे की चुकलेले कर्ज माफी होणार नाही.

आरबीआयने असे म्हटले आहे की न भरलेले शुल्क, शुल्क आणि कर व्याजासाठी एकत्र केले जाणार नाहीत. या नियमाच्या सूचना भारतीय रिझर्व्ह बँकेने 1 ऑक्टोबर 2022 पासून लागू करण्यास सांगितल्या होत्या सूचना दिल्या होत्या.

आरबीआयचा हा नियम (rules) अधिक सोप्या भाषेत समजून घेतल्यास, बँका आणि कार्ड जारीकर्त्यांना किमान देय रक्कम निश्चित करणे आवश्यक आहे जेणेकरून एकूण थकबाकीची रक्कम येणाऱ्या वेळेत परतफेड करता येईल. तसेच, थकबाकीवर लागू होणारे शुल्क, दंड आणि कर पुढील विवरणांमध्ये कॅपिटलाइझ केले जाणार नाहीत. म्हणजेच, एकदा थकबाकीची रक्कम भरल्यानंतर उर्वरित शुल्क भरावे लागणार नाही.

नवीन क्रेडिट कार्ड नियम कसे कार्य करेल?

या नवीन नियमानुसार, तुम्ही किमान रक्कम भरल्यास, आधीची रक्कम भरेपर्यंत शिल्लक रक्कम आणि त्यानंतरच्या व्यवहारांवर व्याज लागू होईल.

क्रेडिट कार्डच्या थकबाकीवरील व्याजाची गणना (व्यवहाराच्या तारखेपासून मोजलेल्या दिवसांची संख्या x थकबाकीची रक्कम x दरमहा व्याज दर x 12 महिने)/365.

उदाहरणार्थ, जर तुमच्या बिलाची तारीख महिन्याची 10 तारीख असेल आणि तुम्ही महिन्याच्या 1 तारखेला रु.1,00,000 खर्च केले असतील.

तुमची देय तारीख महिन्याची 25 तारीख आहे आणि तुम्ही 5,000 रुपयांची किमान देय रक्कम भरता.

आता पुढील बिलासाठी, 40 दिवसांसाठी 95,000 रुपयांच्या थकबाकीवर व्याज मोजले जाईल, जो खर्चाच्या तारखेपासून दुसऱ्या बिलाच्या तारखेपर्यंतचा कालावधी असेल.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, तुम्ही दरमहा किमान रक्कम भरत राहिल्यास दरमहा व्याजावर व्याज आकारले जाऊ शकते. अशा परिस्थितीत, हे देखील शक्य आहे की जास्त व्याजामुळे, येत्या काही महिन्यांत व्याजाची रक्कम (Money) किमान खात्यापेक्षा जास्त असेल. आणि जर कार्ड जारीकर्त्याने खात्री केली की किमान पेमेंट थकबाकीवर मिळालेले व्याज कव्हर करते तसेच त्यात योगदान देते. त्यामुळे किमान पेमेंट थकबाकीच्या 10 टक्के आणि 5 टक्के ऐवजी किमान शिल्लक आकारू शकते.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.