✍️ महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ०८ मार्च २०२६ ।। मध्यपूर्वेत सुरू असलेल्या Iran–Israel conflict चा तणाव दिवसेंदिवस अधिकच तीव्र होत असून नवव्या दिवशीही Iran आणि Israel यांच्यातील हल्ले आणि प्रतिहल्ले सुरूच आहेत. इस्रायलने इराणची राजधानी Tehran वर मोठे हवाई हल्ले केल्याची माहिती समोर आली आहे. शहराच्या पूर्व आणि दक्षिण-पश्चिम भागात सलग एअर स्ट्राईक करण्यात आल्याने अनेक ठिकाणी भीषण स्फोटांचे आवाज ऐकू आले. या हल्ल्यांनंतर आकाशात धुराचे मोठे ढग उसळले असून काही ठिकाणी आग लागल्याचे वृत्त आहे. स्थानिक माध्यमांच्या माहितीनुसार, स्फोट इतके तीव्र होते की शहराच्या अनेक किलोमीटर परिसरातून धुराचे लोट दिसत होते. या हल्ल्यांमुळे राजधानीत भीतीचे वातावरण निर्माण झाले असून नागरिकांमध्ये प्रचंड घबराट पसरली आहे.
दरम्यान, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष Donald Trump यांनी सोशल मीडियावरून इराणला थेट इशारा दिल्यानंतर परिस्थिती अधिकच तणावपूर्ण बनली आहे. “इराणने शरणागती पत्करली नाही तर मोठा हल्ला केला जाईल,” असा कठोर इशारा ट्रम्प यांनी दिल्याचे सांगितले जात आहे. याआधी इस्रायली सैन्याने तेहरानमधील एका महत्त्वाच्या विमानतळावर हल्ला केल्याचे जाहीर केले होते. हा विमानतळ मध्यपूर्वेतील इराण समर्थित गटांना शस्त्रास्त्रे पोहोचवण्यासाठी वापरला जात असल्याचा दावा इस्रायलने केला आहे. या पार्श्वभूमीवर संघर्ष अधिक व्यापक होण्याची भीती व्यक्त केली जात आहे. या युद्धात आतापर्यंत Iran मध्ये किमान १२०० हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाल्याची माहिती विविध आंतरराष्ट्रीय स्रोतांकडून देण्यात आली आहे. तसेच Lebanon मध्ये २९० पेक्षा जास्त लोकांचा बळी गेला असून Israel मध्येही अनेक जण मृत्युमुखी पडल्याचे वृत्त आहे.
या संघर्षाचा परिणाम आता इतर देशांवरही दिसू लागला आहे. Beirut शहरातील एका हॉटेलवर ड्रोनद्वारे हल्ला करण्यात आला असून त्यात किमान तीन जणांचा मृत्यू झाला आहे. तसेच रात्री उशिरा झालेल्या दुसऱ्या हल्ल्यात ४५ जण ठार झाल्याचे स्थानिक माध्यमांनी सांगितले आहे. मध्यपूर्वेतील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर Dubai मध्येही ड्रोन हल्ल्याची घटना घडल्याची माहिती समोर आली आहे. Dubai Marina परिसरातील ‘स्टार टॉवर’वर झालेल्या हल्ल्यात इमारतीचे मोठे नुकसान झाले असून काही भाग कोसळल्यामुळे एकाचा मृत्यू झाल्याचे सांगितले जाते. या युद्धाचा फटका पर्यटकांनाही बसला असून दुबईमध्ये अनेक भारतीय अडकले आहेत. Mumbai येथील सुरेश चव्हाण आणि त्यांची पत्नी देखील तिथेच अडकले असून वारंवार उड्डाणे रद्द होत असल्याने त्यांना मोठा त्रास सहन करावा लागत आहे. त्यामुळे त्यांनी राज्याचे मुख्यमंत्री Devendra Fadnavis आणि उपमुख्यमंत्री Eknath Shinde यांच्याकडे मदतीचे आवाहन केले आहे. 🌍✈️
