✍️ महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. २२ मार्च २०२६ ।। महाराष्ट्रात सध्या चर्चेत असलेलं Ashok Kharat प्रकरण जितकं उघड होतंय, तितकंच अंगावर काटा आणणारं वास्तव समोर येत आहे. स्वतःला ‘दैवी शक्ती’ असल्याचा दावा करणाऱ्या या भोंदू व्यक्तीने महिलांची फसवणूक, शोषण आणि आर्थिक लुबाडणूक केल्याचे गंभीर आरोप पुढे येत आहेत. समाजातील सुशिक्षित आणि उच्चभ्रू घटकही या जाळ्यात अडकले होते, ही बाब अधिक धक्कादायक ठरत आहे.
या प्रकरणात पत्रकार Dattatray Khemnar यांनी केलेल्या खुलाशांमुळे खळबळ उडाली आहे. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, आरोपी महिलांना मानसिकदृष्ट्या प्रभावाखाली आणत असे आणि त्यांच्याशी गैरवर्तन करत असे. ‘आध्यात्मिक उपचार’ किंवा ‘जीवन सुधारणा’च्या नावाखाली महिलांची दिशाभूल करून त्यांचा गैरफायदा घेतल्याचा आरोप आहे. या सर्व प्रकारामुळे समाजात मोठा संताप व्यक्त केला जात आहे.
याचबरोबर आर्थिक फसवणुकीचे प्रकारही समोर आले आहेत. काही व्यावसायिकांना खोटी रत्ने विकणे, तसेच भीती आणि भ्रम निर्माण करून कोट्यवधी रुपयांची उकळपट्टी केल्याचे दावे करण्यात आले आहेत. एका उद्योजकाकडून तब्बल २० कोटी रुपये उकळल्याचा आरोप या प्रकरणाला आणखी गंभीर बनवतो.
या संपूर्ण घटनेतून एक गोष्ट स्पष्ट होते—अंधश्रद्धा आणि आंधळा विश्वास किती घातक ठरू शकतो. प्रशासनाने या प्रकरणाची सखोल चौकशी करून दोषींवर कठोर कारवाई करणे गरजेचे आहे. तसेच नागरिकांनीही कोणत्याही व्यक्तीच्या ‘दैवी’ दाव्यांवर विश्वास ठेवताना सावधगिरी बाळगणे अत्यंत आवश्यक आहे.
