महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ५ मे २०२६ ।। एबीसीडी आणि “ट्विंकल-ट्विंकल” शिकवण्यासाठी लाखोंची मागणी—ऐकायला विनोद वाटतो, पण वास्तव मात्र चटका लावणारं आहे. सोशल मीडियावर व्हायरल झालेल्या एका फी स्ट्रक्चरने पालकांच्या काळजाचा ठोका चुकवला आहे. नर्सरी किंवा सीनियर केजीसाठी तब्बल २.२ ते २.५ लाख रुपये वार्षिक फी—म्हणजे महिन्याला जवळपास २०-२१ हजार! इतकी फी तर अनेक प्रोफेशनल कोर्सेसलाही लाजवेल, अशी प्रतिक्रिया उमटत आहे. “शिक्षण” हा शब्द हळूहळू ‘परवडणारी गरज’ न राहता ‘महागडी सोय’ बनतोय, अशी खंत पालक व्यक्त करत आहेत.
सोशल मीडियावरील Xवर ही पोस्ट व्हायरल होताच प्रतिक्रियाांचा पूर आला. “आता ABCD शिकणंही महाग झालं” पासून “शाळा की फाईव्ह स्टार हॉटेल?”पर्यंत टोलेबाजी सुरू झाली. काहींनी या फीचं समर्थन करत आधुनिक सुविधा, ॲक्टिव्हिटी बेस्ड लर्निंग आणि जागतिक दर्जाच्या पायाभूत सुविधांचा दाखला दिला; तर अनेकांनी सरळ सवाल केला—“या सुविधांच्या नावाखाली पालकांची लूट तर नाही ना?” चर्चेचा केंद्रबिंदू एकच—शिक्षणाची किंमत एवढी वाढणं योग्य आहे का?
2.5 lakh fees for learning Twinkle Twinkle 😂🤣 pic.twitter.com/yEucagf88C
— Sakshi (@Sakshi50038) April 19, 2026
या सगळ्याचा सर्वाधिक फटका बसतो तो मध्यमवर्गीय कुटुंबांना. घरखर्च, महागाई आणि त्यात मुलांच्या शिक्षणाचा डोंगर—अनेकांना फी भरण्यासाठी कर्जाचा आधार घ्यावा लागतोय, ही वस्तुस्थिती आहे. शिक्षण हे समान संधी देणारं साधन असावं, अशी अपेक्षा असताना तेच ‘लक्झरी सर्व्हिस’कडे झुकत असल्याची भीती व्यक्त होतेय. प्रश्न फक्त एका शाळेचा नाही; हा संपूर्ण व्यवस्थेचा आरसा आहे. आता निर्णय घ्यायचा आहे—शिक्षण हा हक्क राहणार, की श्रीमंतीचं प्रतीक बनणार?
