Gold Rate Today : दोन दिवसांची झेप थांबली; सोन्याने घेतला श्वास

Spread the love

Loading

तुफानी वाढीनंतर दर उतरले; ग्राहकांना दिलासा, पण बाजार अजूनही अस्थिर, खरेदीत सावधगिरीच फायद्याची

महाराष्ट्र २४ ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ०४ जुलै २०२६ ।। दोन दिवसांत तब्बल सात हजार रुपयांहून अधिक उसळी मारून सर्वसामान्यांच्या आवाक्याबाहेर गेलेल्या सोन्याने अखेर आज थोडासा श्वास घेतला. लग्नसराई, गुंतवणूक आणि सणासुदीच्या खरेदीची तयारी करणाऱ्यांसाठी ही किंचित घसरण दिलासादायक असली, तरी सराफा बाजार अजूनही अस्थिरतेच्या भोवऱ्यातच आहे. कालपर्यंत प्रत्येक तासाला भाव बदलत होते, आज मात्र सोन्याने किंचित माघार घेतली आहे. पण ही घसरण कायम राहील की पुन्हा तेजीचा रॉकेट उडेल, याबाबत कोणताही तज्ज्ञ ठामपणे सांगण्याच्या स्थितीत नाही. त्यामुळे “आज स्वस्त आहे म्हणून धाव घ्या” किंवा “उद्या आणखी कमी होईल” अशा दोन्ही टोकाच्या अपेक्षा धोकादायक ठरू शकतात.

आज महाराष्ट्रातील मुंबई, पुणे, नागपूर, कोल्हापूर आणि जळगावसह प्रमुख शहरांमध्ये २४ कॅरेट सोन्याचा दर १,४६,७३० रुपये प्रति १० ग्रॅम, २२ कॅरेटचा १,३४,५०० रुपये, तर १८ कॅरेटचा १,१०,०५० रुपये प्रति १० ग्रॅम इतका नोंदवण्यात आला. आजच्या व्यवहारात २४ कॅरेट सोनं २७० रुपयांनी, २२ कॅरेट २५० रुपयांनी आणि १८ कॅरेट २०० रुपयांनी स्वस्त झालं. मात्र ग्राहकांनी लक्षात ठेवावं की हे केवळ मूळ दर आहेत. यामध्ये जीएसटी आणि मेकिंग चार्ज जोडल्यावर प्रत्यक्ष खरेदीची किंमत लक्षणीय वाढते. त्यामुळे दुकानातील अंतिम बिल आणि बाजारभाव यात मोठा फरक पडू शकतो.

राजधानी दिल्लीतही महाराष्ट्रासारखाच कल दिसून आला. तेथे २४ कॅरेट सोन्याचा भाव १,४६,८८० रुपये, २२ कॅरेटचा १,३४,६५० रुपये, तर १८ कॅरेटचा १,१०,२०० रुपये प्रति १० ग्रॅम इतका आहे. चांदीच्याही किमती स्थिरावल्या असून महाराष्ट्र आणि दिल्लीत प्रति किलो चांदीचा दर २,५०,००० रुपये आहे. विशेष म्हणजे, आजचे दर अद्यापही ऐतिहासिक उच्चांकापेक्षा सुमारे ३४ हजार रुपये कमी आहेत, तर चांदी उच्चांकापेक्षा तब्बल १.७० लाख रुपयांनी स्वस्त आहे. दुसरीकडे, वर्षभरापूर्वी सुमारे ९८ हजार रुपयांच्या आसपास असलेले सोनं आज दीड लाखांच्या उंबरठ्यावर असल्याने दीर्घकालीन गुंतवणुकीत त्याने पुन्हा आपली ताकद दाखवून दिली आहे.

गेल्या काही दिवसांतील बाजारातील चढ-उतारांनी एक गोष्ट स्पष्ट केली आहे—सोन्याचा बाजार आता भावनांवर नव्हे, तर जागतिक आर्थिक घडामोडींवर वेगाने प्रतिक्रिया देतो. अमेरिकेतील व्याजदर, डॉलरची ताकद, जागतिक तणाव आणि गुंतवणूकदारांचा कल यावर सोन्याचे भाव क्षणाक्षणाला बदलत आहेत. त्यामुळे घाईघाईने खरेदी किंवा विक्री करण्यापेक्षा स्वतःची गरज, बजेट आणि दीर्घकालीन उद्दिष्टे लक्षात घेऊन निर्णय घेणं अधिक शहाणपणाचं ठरेल. कारण सराफा बाजारात चमकणारे प्रत्येक आकडे कायमचे नसतात; पण चुकीच्या वेळी घेतलेला निर्णय मात्र दीर्घकाळ खिशाला झळ पोहोचवू शकतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *