Rahul Gandhi : राहुल गांधींना सुप्रीम कोर्टाचा मोठा दिलासा !

Spread the love

Loading

आयाहून अधिक संपत्तीच्या आरोपांवरील सुनावणी थांबली; CBI-ED ला अहवाल देण्यासही सर्वोच्च न्यायालयाची मनाई

महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १८ ऑगस्ट २०२६ ।। राहुल गांधींविरोधातील आयाहून अधिक संपत्तीच्या आरोपांच्या प्रकरणात सर्वोच्च न्यायालयाने सोमवारी मोठा दिलासा दिला. अलाहाबाद उच्च न्यायालयात सुरू असलेल्या या प्रकरणाची पुढील कार्यवाही तूर्तास पुढे नेऊ नये, असे सर्वोच्च न्यायालयाने स्पष्ट केले. एवढेच नव्हे, तर उच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार सीबीआय आणि अंमलबजावणी संचालनालयाने (ED) कोणताही अहवाल सादर करू नये, असेही आदेश देण्यात आले. सरन्यायाधीश सूर्यकांत, न्यायमूर्ती जॉयमाल्या बागची आणि न्यायमूर्ती व्ही. मोहना यांच्या खंडपीठासमोर या प्रकरणाची सुनावणी झाली. गांधी यांनी अलाहाबाद उच्च न्यायालयाच्या आदेशाला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान दिले होते.

या प्रकरणाची सुरुवात कर्नाटकातील भाजप कार्यकर्ते एस. विग्नेश शिशिर यांच्या याचिकेतून झाली. राहुल गांधींकडे ज्ञात उत्पन्नाच्या तुलनेत अधिक संपत्ती असल्याचा आरोप करत त्यांनी चौकशीची मागणी केली होती. मे महिन्यात अलाहाबाद उच्च न्यायालयाने सीबीआय आणि ईडीला आरोपांची पडताळणी करून प्रगतीची माहिती देण्याचे निर्देश दिले होते. त्यानंतर उच्च न्यायालयाने तपासातील प्रगतीबाबत नाराजी व्यक्त केली आणि सीबीआयच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्याला नव्याने प्रतिज्ञापत्र सादर करण्याचे आदेश दिले होते. २० ऑगस्टला या प्रकरणाची पुढील सुनावणी होणार होती; मात्र आता सर्वोच्च न्यायालयाच्या हस्तक्षेपामुळे ती पुढे ढकलण्यात आली आहे.

राहुल गांधींच्या बाजूने ज्येष्ठ वकील कपिल सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला. या कारवाईच्या पद्धतीवर त्यांनी प्रश्न उपस्थित करत याचिकाकर्त्याच्या अधिकारावरही आक्षेप घेतला. सर्वोच्च न्यायालयाने याचिकाकर्ता, सीबीआय आणि ईडीला नोटीस बजावली आहे. मात्र एक गोष्ट स्पष्ट समजून घेणे गरजेचे आहे—हा राहुल गांधी निर्दोष असल्याचा अंतिम निकाल नाही. सर्वोच्च न्यायालयाने सध्या उच्च न्यायालयातील कार्यवाही आणि केंद्रीय तपास यंत्रणांचे अहवाल सादर करण्याची प्रक्रिया थांबवली आहे. त्यामुळे आरोप सिद्ध झालेले आहेत, असा अर्थही या आदेशातून काढता येत नाही.

राजकारणात आरोप झाले की त्यावर लगेच निकालाची भाषा सुरू होते; न्यायालय मात्र पुरावे आणि प्रक्रियेच्या कसोटीवरच निर्णय घेते. राहुल गांधींच्या प्रकरणातही आता खरी लढाई आरोपांपेक्षा तपासाची वैधता, न्याय्य प्रक्रिया आणि न्यायालयीन अधिकारक्षेत्र याभोवती फिरणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयाने पुढील सुनावणीपर्यंत अलाहाबाद उच्च न्यायालयाला थांबण्यास सांगितल्याने राहुल गांधींना निश्चितच तात्पुरता दिलासा मिळाला आहे. मात्र अंतिम निकाल अद्याप दूर आहे. त्यामुळे राजकीय जल्लोष करण्यापेक्षा सर्वोच्च न्यायालय पुढील सुनावणीत काय भूमिका घेते, याकडेच आता देशाचे लक्ष लागले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *