![]()
२० ते २५ सप्टेंबरदरम्यान पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता; पुणे, सांगली, सातारा, कोल्हापूरसह मराठवाडा-विदर्भावरही पावसाची नजर
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १९ सप्टेंबर २०२६ ।।पावसाने पाठ फिरवली की शेतकऱ्याच्या आभाळाकडे पाहणाऱ्या डोळ्यांत प्रश्न उभा राहतो. आणि अचानक दोन सरी पडल्या की त्याच डोळ्यांत पुन्हा आशा दिसते. महाराष्ट्रात सध्या याच आशेची स्थिती आहे. बंगालच्या उपसागरातील बदलत्या हवामान परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर २० ते २५ सप्टेंबरदरम्यान महाराष्ट्र आणि गोव्यात पावसाची गतिविधी वाढण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. मात्र हा अंदाज संपूर्ण राज्यात मुसळधार पाऊस पडेल, असा अर्थ घेणे चुकीचे ठरेल. जिल्हानिहाय परिस्थिती वेगळी राहणार आहे.
१९ ते २२ सप्टेंबरदरम्यान पुणे, सांगली, सातारा आणि कोल्हापूर या जिल्ह्यांत मध्यम ते मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. २१ सप्टेंबरला नाशिकमध्ये पावसाची शक्यता असून, अहिल्यानगर, मराठवाडा आणि विदर्भाच्या काही भागांतही मध्यम पावसाचा अंदाज आहे. २२ सप्टेंबरला मराठवाड्यात पावसाची शक्यता कायम राहण्याचे वृत्त आहे. त्यानंतर २१ ते २८ सप्टेंबरदरम्यान राज्याच्या बहुतांश भागात चांगला पाऊस होण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात आली आहे.
या अंदाजाचा सर्वाधिक संबंध शेतीशी आहे. परभणीत सुमारे ४० दिवसांच्या खंडानंतर पावसाने हजेरी लावल्याने सोयाबीन, कापूस आणि तुरीला काहीसा दिलासा मिळण्याची आशा निर्माण झाली आहे. धाराशिवमध्ये दीड महिन्याच्या प्रतीक्षेनंतर हलक्या सरी आल्या; मात्र जमिनीची तहान एवढी मोठी आहे की काही सरींनी संकट संपणार नाही. लातूरमध्येही दीर्घ खंडानंतर पावसामुळे उकाड्यापासून नागरिकांना दिलासा मिळाला, तर काही भागांत वीजपुरवठ्यावर परिणाम झाला. हिंगोलीत वादळी वाऱ्यासह झालेल्या पावसाने कोमेजलेल्या खरीप पिकांना नवसंजीवनीची आशा दिली आहे.
पण शेतकऱ्याने यावेळी केवळ पावसाचा आनंद न मानता पुढील ४८ ते ७२ तासांचा अंदाज पाहून निर्णय घेणे गरजेचे आहे. कारण उशिरा आलेला पाऊस उपयोगी ठरू शकतो, पण अतिवृष्टी झाली तर उभ्या पिकांसाठी तोच पाऊस संकट बनू शकतो. हवामानाचा अंदाज हा हमीपत्र नसतो; आकाशाचा मूड बदलायला वेळ लागत नाही. त्यामुळे प्रशासन, शेतकरी आणि नागरिकांनी जिल्हानिहाय हवामान सूचना पाहूनच नियोजन करणे महत्त्वाचे आहे.
