LPG बुकिंगचा त्रास संपणार; PNGचा नवा प्लॅन

Spread the love

Loading

सहा महिन्यांत ५० लाख नवीन घरांना पाइप गॅस जोडण्याचे लक्ष्य; ४० लाख निष्क्रिय जोडण्या पुन्हा सुरू करण्याचा केंद्राचा प्रयत्न

महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ३ ऑक्टोबर २०२६ ।। एलपीजी सिलिंडर बुक करा, डिलिव्हरीची वाट पाहा आणि गॅस संपण्यापूर्वी पुढचा सिलिंडर घरात आणा—या रोजच्या कटकटीला पर्याय देण्याच्या दिशेने केंद्र सरकारने पाऊल टाकले आहे. पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्री हरदीप सिंग पुरी यांनी १ ऑक्टोबर २०२६ रोजी National PNG Drive 3.0 सुरू केली. ही मोहीम ३१ मार्च २०२७ पर्यंत चालणार आहे. पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालय, PNGRB, सिटी गॅस वितरण कंपन्या आणि इतर संबंधित संस्थांच्या सहकार्याने ही मोहीम राबवली जाणार आहे. मात्र, याचा अर्थ देशातील एलपीजी बुकिंग तात्काळ बंद होणार असा नाही; ज्या भागात PNGचे जाळे उपलब्ध आहे, तिथे त्याचा विस्तार हा या मोहिमेचा केंद्रबिंदू आहे.

या मोहिमेचे आकडे सरकारचा मोठा विस्ताराचा इरादा दाखवतात. ५० लाख नवीन घरगुती PNG जोडण्या, आधी जोडणी असूनही निष्क्रिय असलेल्या ४० लाख जोडण्या सक्रिय करणे आणि आणखी ५० लाख नवीन PNG नोंदणी करण्याचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे. देशात आतापर्यंत ६,८७,९६६ इंच-किलोमीटर गॅस पाइपलाइनचे जाळे उभारले गेले असून, त्यातून आणखी सुमारे १.३० कोटी जोडण्यांची क्षमता असल्याचे सरकारने म्हटले आहे. विशेष म्हणजे, ही मोहीम केवळ महानगरांपुरती मर्यादित न ठेवता निमशहरी आणि ग्रामीण भागातील विस्तारावरही भर देणार आहे.

PNGची जोडणी उपलब्ध झाल्यास ग्राहकाला सिलिंडर उचलून ठेवण्याची किंवा रिफिल बुक करून डिलिव्हरीची प्रतीक्षा करण्याची गरज राहत नाही. घरातील मीटरनुसार वापरलेल्या गॅसचे बिल आकारले जाते. पण इथे एक महत्त्वाची गोष्ट लक्षात घ्यावी लागेल—PNG प्रत्येक घरासाठी लगेच उपलब्ध होणार नाही; स्थानिक सिटी गॅस वितरणाचे नेटवर्क आणि जोडणीची उपलब्धता त्यासाठी आवश्यक आहे. त्यामुळे ‘उद्यापासून सिलिंडरची गरज नाही’ असा अर्थ काढणे घाईचे ठरेल. सरकारचा सध्याचा प्रयत्न मात्र स्पष्ट आहे—जिथे पाइपलाइन पोहोचली आहे, तिथे तिचा वापर वाढवणे आणि अधिकाधिक घरांना PNGशी जोडणे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *