![]()
महाराष्ट्र २४ ।। ऑनलाईन ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. १९ मे २०२६ ।। Gold Price Today: सोन्याच्या भावाने गेल्या काही दिवसांत असा कलाटणीचा खेळ केला आहे की सराफा बाजारातील व्यापाऱ्यांच्या चेहऱ्यावरची चमकच उतरली. कालपर्यंत “सोनं आणखी वाढणार” म्हणून ग्राहकांना घाई लावणारे दलाल आज मात्र भावपडतीचं तत्त्वज्ञान सांगताना दिसत आहेत. १ लाख ६८ हजारांवर झेपावलेलं सोनं आता थेट १ लाख ५६ हजारांवर घसरलं आणि गुंतवणूकदारांच्या छातीत धस्स झालं. डॉलर मजबूत झाला, जागतिक बाजार डळमळला, आर्थिक अनिश्चितता वाढली—ही सगळी कारणं तज्ज्ञ सांगत आहेत; पण सामान्य माणसाला इतकंच कळतंय की कालपर्यंत “सोनं म्हणजे सुरक्षितता” म्हणणारे आज स्वतःच असुरक्षित झालेत. बाजारातला हा पाचवा सलग घसरणीचा दिवस म्हणजे जणू सोन्याच्या अहंकारालाच उतरती कळा लागल्याचं चित्र आहे. महाराष्ट्रात मुंबई, पुणे, नागपूरसारख्या शहरांत २४ कॅरेट सोनं १ लाख ५६ हजारांच्या घरात आलं आणि लग्नसराईसाठी वाट पाहणाऱ्यांच्या चेहऱ्यावर पुन्हा आशेची एक रेघ उमटली.
पण या घसरणीतही राजकारण आणि बाजारपेठेचा गूढ संबंध लपलेला आहे. देशात महागाईचा राक्षस अजूनही तोंड वासून उभा आहे, पेट्रोल-डिझेल दरवाढ सुरूच आहे, सामान्य माणसाच्या खिशाला रोज कात्री लागतेय; मात्र सोनं घसरलं की सरकार त्याचं श्रेय जागतिक परिस्थितीला देतं आणि वाढलं की “भारतीय अर्थव्यवस्था मजबूत” असल्याचे फुगे उडवते. हा बाजार आहे की जादूचा खेळ, असा प्रश्न पडावा अशी अवस्था झाली आहे. विशेष म्हणजे गेल्या काही महिन्यांत सोन्याने विक्रमी उंची गाठल्यावर अनेकांनी कर्ज काढून गुंतवणूक केली. आता भाव खाली आल्याने त्यांचं गणित कोलमडलं आहे. सराफा बाजारात ग्राहकांची गर्दी वाढली असली, तरी व्यापाऱ्यांच्या चेहऱ्यावर चिंता स्पष्ट दिसते. कारण भाव घसरले की खरेदी वाढते; पण विश्वास कमी होतो. आणि बाजारात विश्वास ढासळला की चमक कितीही असली तरी धातूचं वजन कमी पडतं.
दरम्यान, चांदी मात्र वेगळ्याच थाटात उभी आहे. सोनं कोसळत असताना चांदी स्थिर राहिली आणि गुंतवणूकदारांनी तिच्याकडे नव्या नजरेने पाहायला सुरुवात केली. MCX वर सोनं १ लाख ५९ हजारांवर व्यवहार करत असताना चांदी २ लाख ७५ हजारांच्या घरात स्थिर आहे. म्हणजे बाजाराने आता स्पष्ट संकेत दिले आहेत—चमक नेहमीच स्थैर्य देत नाही. सोन्याच्या भावातील ही घसरण तात्पुरती की आणखी खोल जाणार, यावर तज्ज्ञ चर्चा करत आहेत; पण सामान्य माणूस मात्र अजूनही एका प्रश्नाचं उत्तर शोधतोय—सोनं खरंच सुरक्षित गुंतवणूक आहे की फक्त भीती आणि लोभावर चालणारं सोन्याचं राजकारण?
