![]()
मोशी दुर्घटनेला ४८ तास; विषारी वायू, पाऊस आणि मलब्याशी दोन हात करत एनडीआरएफचे शर्थीचे प्रयत्न, कुटुंबीयांचा आशेवर जीव
महाराष्ट्र २४ ।। विशेष प्रतिनिधी ।। दि. ११ जुलै २०२६ ।। इमारत कोसळून तब्बल ४८ तास उलटले, तरी ढिगाऱ्याखाली अडकलेल्या आठ जणांचा अद्यापही ठावठिकाणा लागलेला नाही. घटनास्थळी यंत्रांचा आवाज सुरू आहे, पण त्या आवाजापेक्षा मोठी आहे नातेवाईकांच्या मनातील धडधड. प्रत्येक मिनिटासोबत आशा आणि भीती यांची लढाई अधिक तीव्र होत आहे. बचाव पथकांचे प्रयत्न सुरू असले, तरी वेळ निसटत चालल्याने प्रत्येक क्षण अनमोल बनला आहे.
या भीषण दुर्घटनेत एकूण २३ जण ढिगाऱ्याखाली अडकले होते. त्यापैकी काहींना बाहेर काढण्यात यश आले असले, तरी आठ जणांचा शोध अद्याप सुरू आहे. राष्ट्रीय आपत्ती प्रतिसाद दलाच्या (एनडीआरएफ) जवानांनी जीवाची पर्वा न करता ढिगाऱ्याच्या आत सुरक्षित मार्ग तयार करण्यात यश मिळवले आहे. इमारतीच्या बाजूचा मलबा हटवून तळमजल्याच्या भिंतीला ड्रिलिंग करण्यात आले असून विविध अत्याधुनिक उपकरणांच्या सहाय्याने आत प्रवेशाचा मार्ग तयार करण्यात आला आहे. आता या मार्गातून अडकलेल्या कर्मचाऱ्यांचा शोध अधिक वेगाने घेण्याचा प्रयत्न सुरू आहे. प्रत्येक फूट मलबा हटविताना जीव वाचविण्याची आशा आणि नव्या संकटाचा धोका दोन्ही समोर उभे आहेत.
मात्र हे बचावकार्य सोपे नाही. कचऱ्याच्या प्रचंड ढिगाऱ्यातून बाहेर पडणारा मिथेन आणि क्लोरीनसारखा विषारी वायू, सततचा पाऊस आणि अस्थिर मलबा यामुळे प्रत्येक पाऊल जपून टाकावे लागत आहे. अनेक ठिकाणी ऑक्सिजनच्या साहाय्यानेच एनडीआरएफचे जवान काम करत आहेत. एका चुकीच्या हालचालीमुळे आणखी दुर्घटना घडू शकते, त्यामुळे बचावकार्य टप्प्याटप्प्याने आणि अत्यंत काळजीपूर्वक सुरू आहे. पिंपरी-चिंचवड महापालिका आयुक्त विजय सूर्यवंशी यांनी कचऱ्याच्या दुसऱ्या बाजूने नवीन मार्ग तयार करून दुर्घटनाग्रस्त इमारतीपर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न सुरू असल्याची माहिती दिली. या मार्गामुळे शोधमोहीमेला अधिक गती मिळेल, अशी अपेक्षा व्यक्त करण्यात आली आहे.
या दुर्घटनेने केवळ एक इमारत कोसळली नाही, तर सुरक्षिततेच्या दाव्यांनाही मोठा तडा गेला आहे. बचावकार्य पूर्ण झाल्यानंतर जबाबदारीची साखळीही तितक्याच कठोरपणे तपासली गेली पाहिजे. अशा धोकादायक परिसरात काम करणाऱ्या कर्मचाऱ्यांच्या सुरक्षेची जबाबदारी नेमकी कोणाची, हा प्रश्न आता टाळून चालणार नाही. सध्या मात्र सर्वांचे लक्ष त्या आठ जीवांकडे लागले आहे. ढिगाऱ्याखालून सुखरूप बाहेर पडतील, या आशेवर त्यांच्या कुटुंबीयांचा प्रत्येक श्वास अडकला आहे; आणि संपूर्ण राज्याची प्रार्थनाही त्यांच्यासोबत उभी आहे.