1 एप्रिलपासून UPI ​​द्वारे पेमेंट होणार महाग, 2000 पेक्षा जास्त ट्रान्सफर करण्यावर लागणार इतके शुल्क

 115 total views

महाराष्ट्र २४ । विशेष प्रतिनिधी । दि . ३० मार्च । तुम्ही ऑनलाइन व्यवहारांसाठी UPI वापरत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी आहे. 1 एप्रिलपासून Gpay, Phonepe, Paytm इत्यादी अॅप्सद्वारे पेमेंट करण्यासाठी शुल्क भरावे लागणार आहे. नॅशनल पेमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) ने एक परिपत्रक जारी केले आहे. या अंतर्गत, युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) द्वारे व्यापारी व्यवहारांवर शुल्क आकारण्याची सूचना केली आहे. याचा अर्थ पुढील महिन्यापासून तुम्हाला व्यापाऱ्यांसोबत केलेल्या व्यवहारांसाठी पैसे द्यावे लागतील.

NPCI ने व्यापारी व्यवहारांवर ‘प्रीपेड पेमेंट इन्स्ट्रुमेंट’ (PPI) शुल्क आकारण्याची सूचना केली आहे. अहवालानुसार, UPI पेमेंट सिस्टमची प्रशासकीय संस्था 2,000 रुपयांपेक्षा जास्त UPI पेमेंटवर PPI शुल्क आकारण्याचा विचार करत आहे. या प्रकरणात, व्यवहाराच्या रकमेच्या 1.1% दराने अदलाबदल शुल्क आकारले जाईल.

अदलाबदल शुल्क व्यवहार इत्यादी प्रक्रियेचा खर्च वसूल करण्यात मदत करेल. तथापि, यासह पैसे देणे महाग होईल. UPI पेमेंटशी संबंधित नवीन नियम 1 एप्रिलपासून लागू होणार आहे. एनपीसीआयने उद्योग आणि क्षेत्रानुसार वेगवेगळे अधिभार दर निश्चित केले आहेत. कृषी आणि दूरसंचार क्षेत्रासाठी अधिभाराचा दर कमी असणे अपेक्षित आहे. अहवालानुसार, UPI पेमेंटपैकी 70 टक्के रक्कम 2,000 रुपयांपेक्षा जास्त आहे.

UPI पेमेंट सिस्टम सध्या शून्य-व्यापारी सवलत दर (MDR) मॉडेलवर चालते. मात्र, नवीन नियम आल्याने अधिभार लावला जाऊ शकतो. अशा परिस्थितीत, अधिभाराशी संबंधित नवीन मॉडेलचे 30 एप्रिल रोजी किंवा त्यापूर्वी पुनरावलोकन केले जाऊ शकते. मात्र, आतापर्यत अधिभार लावण्याच्या योजनेवर संभ्रम आहे.

तथापि, तुम्हाला जास्त काळजी करण्याची गरज नाही, कारण हे शुल्क बँक खाते आणि PPI वॉलेटमधील पीअर टू पीअर (P2P) आणि पीअर टू मर्चंट (P2M) व्यवहारांसाठी लागू होणार नाही. नवीन इंटरचेंज स्ट्रक्चर पेटीएम, फोनपे आणि गुगल पे सारख्या UPI अॅप्सना मोठा दिलासा देईल. डिजिटल पेमेंटमध्ये मोठे योगदान दिल्यानंतरही या कंपन्या महसूल वाढवण्यासाठी धडपडत आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *